วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:29:06]

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่า ตะไคร่ตัวนี้ชนิดไหน และกำจัดอย่างไร (มีรูป)

ตามรูปเลยครับพอดีตู้มีตะไคร่ตัวนี้ขึ้นมาในตู้ ผมไม่อยากใช้มือสางเพราะมันพันกับต้นไม้อยู่ กลัวหวีดจิ๋วจะหลุดตามมา
ไม่ทราบว่า จะกำจัดด้วยวิธีใดจึงจะได้ผลที่สุด ไม่ทราบว่าลูกปลาสอดจะกินไหมครับ แล้วก็ ยา azoo ฝาแดง จะช่วยได้ไหมครับ
ขอบพระคุณมากครับ

1.

2.

3.

4.

ล่าสุดหายแล้วครับ ตามรูปเลย 6/6/2017
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/06/2560 [15:46:54] โดย pvinpvin »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มันมีแขนงเหมือนรากไม้หรือกิ่งไม้ไหมครับ? หรือเป็นเส้นยาวๆ ธรรมดา?
ตัวนี้ผมเคยเจอครับ ไม่รู้ว่าเป็นชนิดไหนแต่ไม่ได้ทำอะไรมาก
ผมเอาแปรงสีฟัน หรือคอตต้อนบัตยาวๆไปขัดๆม้วนๆพันมันออกมาครับ
 แล้วก็ถ่ายน้ำบ่อยๆ เอาสายยางไปเขี่ยๆดูดๆมันออกมาเรื่อยๆครับ [smile01]

ก็ช่วยได้ในระดับนึงครับ

ปล ลายหินสีสวยนะครับ  [smile04]
มันมีแขนงเหมือนรากไม้หรือกิ่งไม้ไหมครับ? หรือเป็นเส้นยาวๆ ธรรมดา?

เท่าที่สังเกตไม่มีครับ ลักษณะเหมือนสำลีสีเขียวครับผม

ตัวนี้ผมเคยเจอครับ ไม่รู้ว่าเป็นชนิดไหนแต่ไม่ได้ทำอะไรมาก
ผมเอาแปรงสีฟัน หรือคอตต้อนบัตยาวๆไปขัดๆม้วนๆพันมันออกมาครับ
 แล้วก็ถ่ายน้ำบ่อยๆ เอาสายยางไปเขี่ยๆดูดๆมันออกมาเรื่อยๆครับ [smile01]

ก็ช่วยได้ในระดับนึงครับ

ปล ลายหินสีสวยนะครับ  [smile04]

เมื่อกี้ลองทำตามแล้วครับ(ลองอยู่พุ่มนึง)  แอบยากเหมือนกัน 555 สุดท้ายมันยังเหลือตะไคร่เคลือบๆตัวใบอยู่ผมกลัวมันจะขึ้นมาเพิ่มอีก สุดท้ายอาจจะต้องใช้ยาดูล่ะครับ

ปล หินสีสวยเหรอครับ ผมก็ว่าแปลกดีคับ
น่าจะเป็นตะไคร่เส้นใย Fuzz algae ครับ

พ109 ตะไคร่ การป้องกันและกำจัด

จะลองใช้คาร์บอนน้ำตามในคัมภีร์พี่บังครับ ขอบคุณค้าบ
งั้นคุณยังโชคดีครับ ที่ไม่ได้เจอชนิดเดียวกับของผม ของผมเจอตะไคร่พันธุ์กำจัดยากเข้าไป ตอนนี้ต้องไปหากุ้งฝอยมากินครับ  [smile02]
ของคุณน่าจะตะไคร่พันธุ์ธรรมดา กุ้งแคระทั่วไป น่าจะกินนะครับ
งั้นคุณยังโชคดีครับ ที่ไม่ได้เจอชนิดเดียวกับของผม ของผมเจอตะไคร่พันธุ์กำจัดยากเข้าไป ตอนนี้ต้องไปหากุ้งฝอยมากินครับ  [smile02]
ของคุณน่าจะตะไคร่พันธุ์ธรรมดา กุ้งแคระทั่วไป น่าจะกินนะครับ

555 ขอบคุณครับ ขอให้กำจัดได้สำเร็จนะคับ
สรุปหายแล้วครับ ทั้ง ตะไคร่ Fuzz Algae และ ตะไคร่ขนที่เกาะที่ดิน ADA

ทำตามคัมภีร์ตะไคร่ของคุณบัง ใช้คาร์บอนน้ำ Flourish Excel อัตราส่วน น้ำ2 excel 1 (ตอนแรกกะว่า จะใช้ 1:1 แต่เนื่องจาก
ในตู้หวีดจื๋วเคยละลายเพราะใส่ ไฮโดรเจน เพอรอกไซด์ แบบ เพียวๆยิงใส่ตะไคร่ที่เกาะบนหวีดจิ๋วซึ่งปรากฎว่า ตะไคร่ตายจริงแต่หวีด
จื๋วละลายเป็นแถบ เลย เอาแบบ เจือจางลงมาหน่อยดีกว่า) ครั้งนี้รู้สึกว่าเจือจางกำลังดีครับ หวีดจิ๋วยังสดใส แต่ตะไคร่หายหมดเรียบ!!!

ป.ล  ผมใช้ทั้ง excel/ น้ำ 1:2   และ Hydrogen peroxide H2O2/ น้ำ 1:2  ใส่เข็มฉีดยาแล้วเขย่าก่อน ฉีดใส่ตะไคร่ครับ
ป.ล2   วันที่ฉีดเสร็จ มันจะแค่ขึ้นฟองอากาศนะครับ ตะไคร่อาจจะยังดูเหมือนไม่เป็นไร ให้เราพอแค่นั้น แค่ขึ้นฟองก็แปลว่าโดนแล้วครับ ไม่ต้องไปฉีดย้ำที่เดิมเยอะ ให้มาดูผลลัพธ์วันต่อมาครับ ถ้าตะไคร่เปลี่ยนสี ก็ถือว่าสำเร็จแล้วครับ
ป.ล3   ลงรูปอัพเดทไว้ข้างบนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/06/2560 [15:48:23] โดย pvinpvin »
หลังจากทำวิธี ข้างบนเสร็จ ลงปลามอลลี่นะครับ หวานหมู  ของชอบเลย
ผมยังไม่เคยใช้พวกคาร์บอนน้ำกับ Hydrogen peroxide เลย ถามนิดครับ ถ้าฉีดใส่ตะไคร่ ในตู้ที่มีกุ้งแคระกับปลาอยู่นี่ มันจะเป็นอันตรายอะไรต่อปลาหรือกุ้งมั้ยครับ? [/font] [confuse01]