วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:37:07]

รบกวนสอบถามการรื้อตู้ครับ

จะรื้อตู้ครับ ตู้สองปีแล้ว มีก๊าชไต้ชั้นดินแล้วครับ สู้ตะไคร่ไม่ไหวแล้ว   [sleepy01]
ใม้พื้นพวกดาวน้อย คริป แฮร์กราส และอื่นๆแผ่เต็มพื้นที่ครับ

ตามกะทู้นี้ครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7863.0

1 พอมีวิธีหรือเครื่องมืออะไรช่วยให้เวลารื้อตู้ ควักดิน ควักต้นใม้แล้วทำให้พวกใม้บอบช้ำน้อยที่สุดมั้ยครับ

2 ตะไคร่ที่ติดตามใบจะทำอย่างไงดีครับ จัดตู้เสร็จเอาใม้ลงได้เลยรอตะไคร่หาย หรือกำจัดตะไคร่ก่อนยังไงดีครับ  [confuse01]

ดินเก่าจะไม่ใช้แล้วครับ

รบกวนด้วยนะครับ  [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1 ผมตัดแล้วปักชำใส่กระถางไว้ในตู้พักครับ   แล้วก็จัดการถอนรากถอนโคน โกยดินออกเลย

2 ตอนตัดเอามาชำ จะเลือกให้มีตะไคร่น้อยสุดครับ อยู่ตู้พักพอรากเดินดีแล้ว  ก็ใช้ ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ หรือ aquamania algea  จัดการตะไคร่อีกทีครับ
1 ผมตัดแล้วปักชำใส่กระถางไว้ในตู้พักครับ   แล้วก็จัดการถอนรากถอนโคน โกยดินออกเลย

2 ตอนตัดเอามาชำ จะเลือกให้มีตะไคร่น้อยสุดครับ อยู่ตู้พักพอรากเดินดีแล้ว  ก็ใช้ ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ หรือ aquamania algea  จัดการตะไคร่อีกทีครับ

ขอบคุณมากครับ  [smile03]
แล้วพี่ๆทำยังไงกลับปลาในตู้ครับ เพราะช่วงตั้งตู่ใหม่ต้องรอติ่งนิ่งถึงจะลงปลาได้ [smile04]
แล้วพี่ๆทำยังไงกลับปลาในตู้ครับ เพราะช่วงตั้งตู่ใหม่ต้องรอติ่งนิ่งถึงจะลงปลาได้ [smile04]

ของผมเตรียมตู้ใว้พักปลาอีกตู้ครับ  [smile03]
ถ้าปลาจากตู้เดิม ผมใช้น้ำเดิม เอาเทลงกาละมัง ละเป่าอ็อกครับ หาอะไรมาปิดบังแสงไว้ครับ
แล้วแต่ว่าจะจัดตู้ใหม่นานแค่ไหน ถ้าแบบวันเดียวจบผมก็ "ตัด" ต้นไม้ เอาแต่ยอดงามๆมาลอยน้ำใส่กะละมังไว้ อย่า "ถอน" เพราะจะทำให้ดินฟุ้งไปติดตามใบและทำให้ตะไคร่เกาะง่าย และส่วนมากตรงโคนๆมันจะไม่ค่อยสวยอยู่แล้ว ยกเว้นพวกที่ตัดไม่ได้อย่างคริปหรือไม้หัวก็ถอนเป็นลำดับสุดท้ายครับ ถ้าจัดนานหลายวันก็เอาใส่ถุงแช่ตู้เย็นช่องผัก

ปลากุ้งเอาใส่ตู้อื่นไปก่อน หรือถ้าไม่มีก็เอาใส่กะละมังเหมือนกัน ใช้น้ำเก่า เปิดอ๊อก เอาต้นไม้ลอยไใส่ไว้ให้ปลาหลบด้วย และเอาอะไรปิดไว้ให้ดีเพราะปลาหลายตัวชอบโดดเวลาเอามาใส่ถังพัก ปิดให้สนิทเลยเอาสายปั๊มลมลอดไปอย่างเดียวเพราะปลาบางชนิดโดดเก่งและแม่นรูมาก ช่องเท่านิ้วก้อยมันก็โดดออกมาได้
แล้วแต่ว่าจะจัดตู้ใหม่นานแค่ไหน ถ้าแบบวันเดียวจบผมก็ "ตัด" ต้นไม้ เอาแต่ยอดงามๆมาลอยน้ำใส่กะละมังไว้ อย่า "ถอน" เพราะจะทำให้ดินฟุ้งไปติดตามใบและทำให้ตะไคร่เกาะง่าย และส่วนมากตรงโคนๆมันจะไม่ค่อยสวยอยู่แล้ว ยกเว้นพวกที่ตัดไม่ได้อย่างคริปหรือไม้หัวก็ถอนเป็นลำดับสุดท้ายครับ ถ้าจัดนานหลายวันก็เอาใส่ถุงแช่ตู้เย็นช่องผัก

รบกวนถามอีกนิดนะครับ
ตอนนี้เพิ่งล้างตู้เสร็จ เอาต้นใม้ลอยน้ำแช่ใว้อีกตู้ครับ
ถ้าผมจัดเสร็จ ลงดินเสร็จแล้ว
ผมจะเอาดาวน้อย มาซิเลีย แฮร์กราส มาปลูกแบบDSMได้มั้ยครับ  [confuse01]
พอดีคิดจะทำDSMกับมอสด้วยครับ  [smile03]
รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/2562 [16:56:53] โดย GAMMARAY »
รบกวนถามอีกนิดนะครับ
ตอนนี้เพิ่งล้างตู้เสร็จ เอาต้นใม้ลอยน้ำแช่ใว้อีกตู้ครับ
ถ้าผมจัดเสร็จ ลงดินเสร็จแล้ว
ผมจะเอาดาวน้อย มาซิเลีย แฮร์กราส มาปลูกแบบDSMได้มั้ยครับ  [confuse01]
พอดีคิดจะทำDSMกับมอสด้วยครับ  [smile03]
รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ  [smile03]

ได้ครับ แต่ต้องระวังไม่ให้แห้งและร้อนเกินไป
ได้ครับ แต่ต้องระวังไม่ให้แห้งและร้อนเกินไป

ขอบคุณมากครับ คุณบัง  [smile03] [thumbup] [thumbup]