วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:54:51]

รบกวนสอบถามครับ เรื่องการทำDry start method ของมอส

จากกะทู้นี้ของคุณ Coffmanนะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=162.0

เราจะใช้วิธีนี้กับขอนใม้ได้ด้วยมั้ยครับ [smile03]

ตอนนี้ผมเตรียมขนนก us กับสไปกี้มอสใว้ครับ
แพลนว่าจะใช้ ขนนก us ทำDry start method
สไปกี้เอาไปมัดทำพุ่มๆครับ [smile04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/2561 [20:56:48] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตามครับผมกำลังคิดจขะเอามา มอสขนนก us มาทำเป้นเจลแปะขอนเหมือนกันครับผม ท่านใใดพอทราบแนะนำด้วยครับผม  [smile01]
ตามครับผมกำลังคิดจขะเอามา มอสขนนก us มาทำเป้นเจลแปะขอนเหมือนกันครับผม ท่านใใดพอทราบแนะนำด้วยครับผม  [smile01]

เชิญตามมาโลดเลยครับ
ผมตัดสินใจแวร้ววว ทำแน่นอน ฮ่าๆๆๆๆ  [lol01] [lol01]
รอดีเดย์ก่อน
ผมว่าน่าจะได้น่ะครับผมตามคลิป

โอ้ว ขอบคุณมากครับ  เต็มๆเลย  [thumbup] [thumbup] [thumbup] [thumbup]
ทำแล้วเอาผลงานมาให้ชมบ้างน่ะครับผมจะได้ทำบ้างตอนนี้ทำติดหินไปก่อน อิอิ
ทำแล้วเอาผลงานมาให้ชมบ้างน่ะครับผมจะได้ทำบ้างตอนนี้ทำติดหินไปก่อน อิอิ

ยินดีครับผม  [smile03]
กำลังลงมือทำครับผมตอนนี้เอาไปทาไว้ที่หินกับขอนแล้ว เมีอแะไรเหลือผมเอาใส่ตู้ไว้ก่อนเลยเดะรอติดและค่อยว่ากันค่อยจัดเลเอ้าใหม่ ตอนนี้รอ 3 ชั่วโมงก่อนที่จะแลปครับผม  (ปล.แต่ผมอยากรุ้ว่าในขั้นตอนที่ 8.หลังจาก 3 ชั่วโมง คลุมตู้ ด้วยแรฟทำอาหารใส หรือ พลาสติกใส  พักมอสในตู้ 10 วัน สเปรย์น้ำวันละ 1-2 ครั้ง รักษาอุณหภูมิให้ไม่เกิน 30 องศา เปิดไฟ 10-12 ชั่วโมงต่อวัน  <<<<<<<<<< เปิดไฟสุดเลยมั้ยครับผม ผมใช้ A-series A601 อะครับผมควรเปิดระดับไหนดีครับผมตู้ที่ผมใทำคือตู้ 16นิ้วแต่มีไฟ ตุ้ 24เหลืออยุ่เลยเอาไฟตู้ 24มาใช้อะครับผมปรับเป้นระดับไหนดีครับผม 1-7

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/12/2561 [21:30:24] โดย Mr.Aquarium Life »
กำลังลงมือทำครับผมตอนนี้เอาไปทาไว้ที่หินกับขอนแล้ว เมีอแะไรเหลือผมเอาใส่ตู้ไว้ก่อนเลยเดะรอติดและค่อยว่ากันค่อยจัดเลเอ้าใหม่ ตอนนี้รอ 3 ชั่วโมงก่อนที่จะแลปครับผม  (ปล.แต่ผมอยากรุ้ว่าในขั้นตอนที่ 8.หลังจาก 3 ชั่วโมง คลุมตู้ ด้วยแรฟทำอาหารใส หรือ พลาสติกใส  พักมอสในตู้ 10 วัน สเปรย์น้ำวันละ 1-2 ครั้ง รักษาอุณหภูมิให้ไม่เกิน 30 องศา เปิดไฟ 10-12 ชั่วโมงต่อวัน  <<<<<<<<<< เปิดไฟสุดเลยมั้ยครับผม ผมใช้ A-series A601 อะครับผมควรเปิดระดับไหนดีครับผมตู้ที่ผมใทำคือตู้ 16นิ้วแต่มีไฟ ตุ้ 24เหลืออยุ่เลยเอาไฟตู้ 24มาใช้อะครับผมปรับเป้นระดับไหนดีครับผม 1-7

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลให้เพิ่มเติม มันสุดยอดจริงๆ  [thumbup] [thumbup] [thumbup]

เรื่องเปิดไฟ ผมก็เคยแต่ทำDSM กับกรอสโซ่เพาะเมล็ดอ่ะครับ ทำตอนนั้นเปิดสุดครับเปิดนานด้วย
แต่กับมอสยังไม่เคยเลยด้วยสิ
นั่นสินะครับ เปิดสุดเลยป่าวนะ  [confuse01]

เดี๋ยวหาข้อมูลกันดีกว่าครับ  [cheer01]

revise

ผ่ามพ้ามมม เจอแระ
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=284716.0
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=255679.0

สรุปได้ว่าเปิดสุดไปเลยครับ  [smile02] [smile02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/12/2561 [07:44:42] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณมากๆๆเลยครับผมหา จนเจอซะได้ 555+
ขอบคุณมากๆๆเลยครับผมหา จนเจอซะได้ 555+

อิอิอิ วินวินครับ เพราะผมก็จะทำอยู่แล้ว จะได้รู้ด้วยคน อิอิอิ  [smile02]

ที่คุณMr.Aquarium Lifeถามมา ผมก็ไม่ทันคิดเหมือนกัน
ขอบคุณเช่นกันครับ อิอิอิ  [lol01] [lol01]
จัดไปครับผม วันนี้ DSM Moss วันที่ 2แล้วครับผมเดะครบ 10วันเดะผมถ่ายมาชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/12/2561 [22:45:12] โดย Mr.Aquarium Life »
จัดไปครับผม วันนี้ DMS Moss วันที่ 2แล้วครับผมเดะครบ 10วันเดะผมถ่ายมาชมครับ

แจ่มแมว ขอรอชมเลยนะครับ  [smile04] [thumbup] [thumbup] [thumbup] [thumbup]
จะรอดหรือร่วงมาดูกัน ครบ 10วันรันน้ำ อีกซัก15 วันลองดุว่ามันจะรอดหรือร่วงครับ 55555

จะรอดหรือร่วงมาดูกัน ครบ 10วันรันน้ำ อีกซัก15 วันลองดุว่ามันจะรอดหรือร่วงครับ 55555

เริ่มแล้วๆๆๆ ผมเพิ่งเตรียมของเองง่ะ  [thumbup] [thumbup] [thumbup] [thumbup]
ใช้ไฟของอะไรน่ะครับ ลงน้ำแล้วท่าทางจะสีสวยดีนะครับ  [smile04]