วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:38:12]

สอบถามเรื่องการตั้งตู้และอุปกรณ์อื่นๆครับ

ตู้ขนาด
60x30x36 cm
ถ้าจะแก้ไขให้ข้างหน้าทรายล้วนแล้วข้างหลังเป็นดิน ต้องรื้อทำใหม่หมดเลยใช่ไหมครับ
จะหาหินก้อนเล็กๆมาตกแต่งเพิ่มเติมด้วยครับ

ตอนนี้ ใช้ กรอง sunsun 603b รู้สึกน้ำไม่ค่อยแรงในก้อนในพิมมัสคิด จะขยับไป ฮีราม 2215 ลังเล มือ1 กับ มือ2
และใช้คาร์บอนยีส
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้ขนาด
60x30x36 cm
ถ้าจะแก้ไขให้ข้างหน้าทรายล้วนแล้วข้างหลังเป็นดิน ต้องรื้อทำใหม่หมดเลยใช่ไหมครับ
จะหาหินก้อนเล็กๆมาตกแต่งเพิ่มเติมด้วยครับ

เท่าที่ผมนึกวิธีออกที่จะใส่ดืนโดยไม่ต้องรื้อหมด
ก็คือ ปิดกรองชั่วคราวกันทรายฟุ้ง หาแผ่นฉาก พวกแผ่นพลาสติคทำฉากมากั้นใว้ตามแนวที่จะลงดิน
แล้วใช้สายยางทำกาลักน้ำดูดทรายออกน่ะครับ
เวลาเติมดินก็ใช้กรวยหยอดลงเอา   
แต่เท่าที่อ่าน จะมีตกแต่งใหม่ด้วย คิดว่ารื้อหมดเลยน่าจะสะดวกกว่านะครับ
ดูดทรายออกแล้วตกแต่งตู้ใหม่เลยคงได้ตามใจชอบกว่ามั้งครับ
เพราะยังไงก็ต้องลดน้ำ ย้ายหินย้ายขอนใม้ออกก่อนอยู่ดี
[smile01]

ตอนนี้ ใช้ กรอง sunsun 603b รู้สึกน้ำไม่ค่อยแรงในก้อนในพิมมัสคิด จะขยับไป ฮีราม 2215 ลังเล มือ1 กับ มือ2
และใช้คาร์บอนยีส

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/2561 [21:08:32] โดย GAMMARAY »
ขอช่วยตอบเรื่องกรองครับ  ถ้าสะดวกก็รีบเปลี่ยนเลยครับ เพราะsunsun 603 ใช้ได้พอเหมาะกับตู้ไม่เกิน 20 นิ้วครับผมใช้อยู่ครับ ไม่งั้นเดี๋ยวแรงไม่พอน้ำไม่ flow ทั่วตู้ตะไคร่จะมาเร็วกว่าปกติครับ ผมเจอมาแล้วครับ เปลียนเป็นกรองที่แรงขับมากกว่านี้ครับ
ขอบคุณครับทั้งสองท่านเลยครับ เดียวได้กรอง 2215 มาก่อนค่อยรื้อละจัดใหม่เลยครับ