วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:52:07]

รบกวนช่วยเริ่มตั้งตู้ด้วยครับ พร้อมเงื่อนไขอันยากลำบากจาก ผบ

เงื่อนไข ผบ (ที่บ้าน)
1.ห้ามมีสายระโยงระยาง ห้ามมีถังที่เหมือนถังอ๊อกซิเจน ตั้งอยู่ นางบอก เหมือนคนป่วย"^^
2.ห้ามมีขอนไม้ที่ดูเหมือนซาก ดูแล้วหดหู่
.
เงื่อนไขผม
1.ตู้ไม่เกิน 14 นิ้ว
2.ไม่จำกัดพันธ์ไม้ ขอสีเขียวเยอะๆเป็นพอ
3.กุ้งแคระ 1-2 ตัว ให้ดูมีการเคลื่อนไหวบ้าง
.
สรุป ตู้ 14 นิ้ว และต้องไม่ใช้คาร์บอนแบบถัง ไม่เลี้ยงปลา มีอุปกรณ์ได้แค่ประมาณ ไฟ กรองแขวน ช่วยแนะนำพันธ์ไม้ ระบบรองพื้น และอื่นๆที่จำเป็นครับ ถ้ามีตัวอย่างรูปให้ดูด้วยจะเป็นพระคุณมากเลยครับ
.
รบกวนสมาชิกทุกท่านด้วยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มาช่วยครับ  [smile01]

ดูตามเงื่อนใขนะครับ

1  การไม่ให้เห็นสายระโยงระยางต่างๆก็เก็บได้ด้วยใช้ที่วางตู้แบบที่มีฝาปิดครับ   คืออารมณ์คล้ายๆตู้เฟอร์น่ะครับ
     ใม่ใช้คาร์บอนถังก็ใช้คาร์บอนยีสต์ก็ได้ครับ ใส่แอบไปใต้แท่นวางนั่นแหละ

2  พันธ์ใม้ เท่าที่ดู ผมว่าลองอนูเบียสไปก่อนก็ดีครับ อดทนดีมาก
    อย่างอื่นก็พวกสาหร่ายน่ะครับ  พวกใม้กระถางล่ะ 10-20 อะไรนี่ก็ได้ครับ

3  กุ้งแคระ1-2ตัวไม่งามหรอกครับ แล้วอาจไม่มีใครขาย   
  ลองสัก 10 ตัวดูมั้ยครับ พวกเชอรี่แดงก็ไม่แพงนะ อดทนดีด้วย

ส่วนระบบก็ดินปลูกใม้น้ำ<มีหลายยี่ห้อครับ>  ไฟสำหรับตู้ <นี่ก้มีหลายยี่ห้อเช่นกัน>   กรองแขวนตัวโตๆสักตัว

ผมแนะนำตามเงื่อนใขที่มีน่ะครับ  จะได้สะดวกใจ ไม่ต้องอะไรมาก  ลองเลี้ยงไปก่อนครับ
นานๆไป  ผบ อาจเห็นว่าสวยดี แล้วค่อยชวนกันไปหาอะไรเลี้ยงต่อน่ะครับ  [smile02]

ส่วนที่เหลือถ้าสงสัยอะไร ลองไปกดดูตรางค้นหา มุมบนเวปดูนะครับ เสริร์ชหาเลย ข้อมูลอยู่ในนั้นเพียบเลยครับ  [smile03]

ตามเงื่อนไข ผบ.
1. กรองแขวน คาร์บอนน้ำ
2. จัดตู้แบบเซน หรือ วางแค่หิน ไม่ต้องใช้ขอนไม้

เงื่อนไขคุณ
1. ตู้ 14 นิ้ว ติดพัดลมด้วยเพื่อให้อุณหภูมิเย็นลงหน่อย ถ้าตั้งในห้องที่เปิดเครื่องปรับอากาศ 24 ชั่วโมง ตั้งอุณหภูมิไม่เกิน 29 องศา C ก็ไม่ต้องติดพัดลมก็ได้
2. อยู่ที่เลือกจัดนะ จะใช้แบบดินหรือกรวดก็ได้ ส่วนไม้น้ำถ้าง่ายๆ ปูพรม คิดว่า เพิลกราส กรอสโซ ซาจิ น่าจะตอบโจทย์ แต่ไฟแรงหน่อยกันยืด ลองค้นหาดูนะ ข้อมูลการจัดตู้มีเยอะ
3. กุ้งแคระ ง่ายสุดก็เชอรี่หรือไฟร์เรด 2 ตัว เลือกเพศเดียวกันนะ ถ้า ช-ญ อาจมีเพิ่มได้ [smile06]
มาช่วยครับ  [smile01]

ดูตามเงื่อนใขนะครับ

1  การไม่ให้เห็นสายระโยงระยางต่างๆก็เก็บได้ด้วยใช้ที่วางตู้แบบที่มีฝาปิดครับ   คืออารมณ์คล้ายๆตู้เฟอร์น่ะครับ
     ใม่ใช้คาร์บอนถังก็ใช้คาร์บอนยีสต์ก็ได้ครับ ใส่แอบไปใต้แท่นวางนั่นแหละ

2  พันธ์ใม้ เท่าที่ดู ผมว่าลองอนูเบียสไปก่อนก็ดีครับ อดทนดีมาก
    อย่างอื่นก็พวกสาหร่ายน่ะครับ  พวกใม้กระถางล่ะ 10-20 อะไรนี่ก็ได้ครับ

3  กุ้งแคระ1-2ตัวไม่งามหรอกครับ แล้วอาจไม่มีใครขาย   
  ลองสัก 10 ตัวดูมั้ยครับ พวกเชอรี่แดงก็ไม่แพงนะ อดทนดีด้วย

ส่วนระบบก็ดินปลูกใม้น้ำ<มีหลายยี่ห้อครับ>  ไฟสำหรับตู้ <นี่ก้มีหลายยี่ห้อเช่นกัน>   กรองแขวนตัวโตๆสักตัว

ผมแนะนำตามเงื่อนใขที่มีน่ะครับ  จะได้สะดวกใจ ไม่ต้องอะไรมาก  ลองเลี้ยงไปก่อนครับ
นานๆไป  ผบ อาจเห็นว่าสวยดี แล้วค่อยชวนกันไปหาอะไรเลี้ยงต่อน่ะครับ  [smile02]

ส่วนที่เหลือถ้าสงสัยอะไร ลองไปกดดูตรางค้นหา มุมบนเวปดูนะครับ เสริร์ชหาเลย ข้อมูลอยู่ในนั้นเพียบเลยครับ  [smile03]

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ
ตามเงื่อนไข ผบ.
1. กรองแขวน คาร์บอนน้ำ
2. จัดตู้แบบเซน หรือ วางแค่หิน ไม่ต้องใช้ขอนไม้

เงื่อนไขคุณ
1. ตู้ 14 นิ้ว ติดพัดลมด้วยเพื่อให้อุณหภูมิเย็นลงหน่อย ถ้าตั้งในห้องที่เปิดเครื่องปรับอากาศ 24 ชั่วโมง ตั้งอุณหภูมิไม่เกิน 29 องศา C ก็ไม่ต้องติดพัดลมก็ได้
2. อยู่ที่เลือกจัดนะ จะใช้แบบดินหรือกรวดก็ได้ ส่วนไม้น้ำถ้าง่ายๆ ปูพรม คิดว่า เพิลกราส กรอสโซ ซาจิ น่าจะตอบโจทย์ แต่ไฟแรงหน่อยกันยืด ลองค้นหาดูนะ ข้อมูลการจัดตู้มีเยอะ
3. กุ้งแคระ ง่ายสุดก็เชอรี่หรือไฟร์เรด 2 ตัว เลือกเพศเดียวกันนะ ถ้า ช-ญ อาจมีเพิ่มได้ [smile06]

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำครับ