วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:17:59]

อัพเดต ตู้ 22 นิ้ว พร้อมปัญญาที่ใกล้ตัวนิดเดียว!!

จากกระทู้นี้ครับที่ผมได้ตั้งตู้

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=4762.0

ตอนนี้ก็ผ่านมาน่าจะเดือนนึงแล้วต้นไม้ยังไม่โต แถมมีแววจะไม่รอดซธด้วย [cry01] [cry01]

ตอนนี้ผมคิดว่าเจอปัญหาแล้ว เมื่อก่อนไม่เคยเอะใจเรื่องนี้เลย คือ อุณหภูมิของน้ำครับ
ไม่น่าเชื่อตู้ผมวัดอุณหภูมิได้ 32 องศาเลยทีเดียว แถมพอเปิดไฟ T8 3 ดวง ประมาณ 8 ชม. อุณหภูมิก็เด้งไปถึง 35 องศาเลยทีเดียว

เลยอยากมาถามว่าอันนี้น่าจะใช่ปัญหาของตู้ผมไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
32-35 นี่สูงนะครับ  [hungry01]
นอกจากใม้จะโทรมไม่ค่อยงามแล้ว ผมห่วงกุ้งหอยปูปลาด้วยน่ะครับ

ติดพัดลมดีกว่ามั้ยครับ น่าจะเอาลงได้สัก 1-2องศานะครับ  [smile03]
หรือถ้ายังงั้นก็ย้ายที่ตั้งตู้ในที่อากาศถ่ายสะดวกๆอ่ะครับ
32-35 นี่สูงนะครับ  [hungry01]
นอกจากใม้จะโทรมไม่ค่อยงามแล้ว ผมห่วงกุ้งหอยปูปลาด้วยน่ะครับ

ติดพัดลมดีกว่ามั้ยครับ น่าจะเอาลงได้สัก 1-2องศานะครับ  [smile03]
หรือถ้ายังงั้นก็ย้ายที่ตั้งตู้ในที่อากาศถ่ายสะดวกๆอ่ะครับ

ผมก็ว่ามันสูงมากครับล่าสุดเหมือนพวกเฟิร์น ใบมันแปลกๆอะครับ ใบเปลี่ยนเป็นสีดำเลย

ถ้าติดพัดลมลดอุณหภูมิแล้ว น่าจะเหลือประมาณ 31-33 นี่ยังพอเลี้ยงไหวไหมครับ ตู้ท่านนี่อุณหภูมิเท่าไหร่
ขอบคุณครับ
ผมว่าควรหาตำแหน่งที่ตั้งตู้ใหม่ครับ
เพราะ 32-35 แปลว่าถ้าตู้ไม่โดดแดดเต็มๆ ก็อยู่ในมุมอบของห้อง ที่อากาศไม่ถ่ายเท
ถึงหาพัดลมมาช่วย ปกติจะกดอุณหภูมิลงไปได้ประมาณ 2 องศา จะเป็น 30-33 ก็ยังร้อนเกินไปอยู่ดีครับ

ปกติตู้ไม้น้ำ ไม่ควรเกิน 28 ครับ ช่วงพีคสุดๆก็ไม่ควรเกิน 30
ผมก็ว่ามันสูงมากครับล่าสุดเหมือนพวกเฟิร์น ใบมันแปลกๆอะครับ ใบเปลี่ยนเป็นสีดำเลย

ถ้าติดพัดลมลดอุณหภูมิแล้ว น่าจะเหลือประมาณ 31-33 นี่ยังพอเลี้ยงไหวไหมครับ ตู้ท่านนี่อุณหภูมิเท่าไหร่
ขอบคุณครับ

ตู้ผมติดพัดลมนะครับ ปกติอยู่ประมาณ 27-28   
พีคสุดในบางวันก็29ครับแต่มันนานๆๆๆๆทีนะครับ  [smile03]

ยังงี้สงสัยพัดลมก็คงเอาไม่อยู่ล่ะมังครับ
ย้ายที่ตั้งตู้หรือไม่ก็ติดชิลเลอร์แล้วล่ะครับ [hungry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/05/2561 [21:04:42] โดย GAMMARAY »
ลองใช้ตัววัดตัวอื่นหรือยังครับ บางทีอุณหภูมิอาจเพี้ยน 32-35 นี่ สูงเกินไปมาก ปรกติ ตั้งในร่มอย่างไร ก็ไม่น่าเกิน 30
ควรเอาพัดลมมาติดเป่าผิวน้ำครับ จะทำให้อุณหภูมิลดลงได้ 2 องศา ผมไม่ทราบตำแหน่งตลอดไฟที่คุณวาง แต่่่ถ้าจัดวางพัดลมดีๆเนี่ย จะได้เป่าทั้งผิวน้ำ ทั้งหลอดไฟ ผิวน้ำก็เย็น หลอดไฟก็เย็น ยืดอายุไปอีกครับ อุณภูมิก็ลดลง พัดลมตัวละ 300 กว่าบาทหนีบขอบตู้นี้แหละครับ
โห.....ของเราแค่สุด 31 ก็จะร้องไห้แล้ว นี่ตู้ปลาหรือจะเลี้ยงสัตว์เลื้อยคลานเนี่ย  [shock01] [shock01] [shock01]
ถ้าตู้มีฝาครอบเปิดช่องหรือเอาออกเถอะครับ หรือถ้าเป็นแบบติดกับไฟเอาออกไม้ได้
 คงต้องใส่chiller แล้วแหละ
อุณหภูมิก็มีส่วนครับ โดยเฉพาะถ้าไม่มีคาร์บอนไดออกไซด์

ปกติแล้วแม้เราจะไม่ได้ให้คาร์บอนไดออกไซด์ (co2) เพิ่ม ก็จะมี  co2 ในอากาศละลายลงไปในน้ำบ้างส่วนหนึ่ง และออกมาจากการย่อยสลายของอินทรียวัตถุในระบบอีกส่วนหนึ่ง แต่ในตู้ที่อุณหภูมิสูงจะทำให้ co2 ละลายอยู่ในน้ำได้น้อย และทำให้มี co2 ให้พืชดึงไปใช้ได้น้อยไปด้วย เมื่อไม่มีคาร์บอนใช้ พืชก็เติบโตได้ช้า หรือไม่โตเลย

ดังนั้นนอกจากแก้เรื่องอุณหภูมิแล้ว ก็ควรจะเพิ่ม co2 ด้วยครับ

หรือจะไม่เพิ่ม co2 ก็ได้ แต่ต้องลดไฟแสงสว่างลง ให้เหลือไม่เกิน 0.3-0.4w/ ลิตร เพื่อให้สมดุลกับปริมาณ co2 ไม่เช่นนั้นพืชจะโทรมได้ง่ายครับ
ผมว่าควรหาตำแหน่งที่ตั้งตู้ใหม่ครับ
เพราะ 32-35 แปลว่าถ้าตู้ไม่โดดแดดเต็มๆ ก็อยู่ในมุมอบของห้อง ที่อากาศไม่ถ่ายเท
ถึงหาพัดลมมาช่วย ปกติจะกดอุณหภูมิลงไปได้ประมาณ 2 องศา จะเป็น 30-33 ก็ยังร้อนเกินไปอยู่ดีครับ

ปกติตู้ไม้น้ำ ไม่ควรเกิน 28 ครับ ช่วงพีคสุดๆก็ไม่ควรเกิน 30

น่าจะเป็นเพราะคาดเคลื่อนจริงๆด้วยครับ ลองใหม่แล้วตอนนี้ร้อนสุดอยู่ที่ 30-32 ครับ แต่ก็ยังร้อนอยู่ดี

ควรเอาพัดลมมาติดเป่าผิวน้ำครับ จะทำให้อุณหภูมิลดลงได้ 2 องศา ผมไม่ทราบตำแหน่งตลอดไฟที่คุณวาง แต่่่ถ้าจัดวางพัดลมดีๆเนี่ย จะได้เป่าทั้งผิวน้ำ ทั้งหลอดไฟ ผิวน้ำก็เย็น หลอดไฟก็เย็น ยืดอายุไปอีกครับ อุณภูมิก็ลดลง พัดลมตัวละ 300 กว่าบาทหนีบขอบตู้นี้แหละครับ

ขอบคุณครับอันนี้กำลังจะทำเลยครับ รบกวนสอบถามมุมวางพัดลมหน่อยครับ แบบไหนถึงจะโอเคครับ นี่เป็นสภาพตู้ตอนนี้ครับ

โห.....ของเราแค่สุด 31 ก็จะร้องไห้แล้ว นี่ตู้ปลาหรือจะเลี้ยงสัตว์เลื้อยคลานเนี่ย  [shock01] [shock01] [shock01]
ถ้าตู้มีฝาครอบเปิดช่องหรือเอาออกเถอะครับ หรือถ้าเป็นแบบติดกับไฟเอาออกไม้ได้
 คงต้องใส่chiller แล้วแหละ

ใช่ครับร้อนมากเซ็งสุดๆตอนนี้ ส่วนฝาครอบไม่มีนะครับชุดไฟด้านบนเฉยๆ

อุณหภูมิก็มีส่วนครับ โดยเฉพาะถ้าไม่มีคาร์บอนไดออกไซด์

ปกติแล้วแม้เราจะไม่ได้ให้คาร์บอนไดออกไซด์ (co2) เพิ่ม ก็จะมี  co2 ในอากาศละลายลงไปในน้ำบ้างส่วนหนึ่ง และออกมาจากการย่อยสลายของอินทรียวัตถุในระบบอีกส่วนหนึ่ง แต่ในตู้ที่อุณหภูมิสูงจะทำให้ co2 ละลายอยู่ในน้ำได้น้อย และทำให้มี co2 ให้พืชดึงไปใช้ได้น้อยไปด้วย เมื่อไม่มีคาร์บอนใช้ พืชก็เติบโตได้ช้า หรือไม่โตเลย

ดังนั้นนอกจากแก้เรื่องอุณหภูมิแล้ว ก็ควรจะเพิ่ม co2 ด้วยครับ

หรือจะไม่เพิ่ม co2 ก็ได้ แต่ต้องลดไฟแสงสว่างลง ให้เหลือไม่เกิน 0.3-0.4w/ ลิตร เพื่อให้สมดุลกับปริมาณ co2 ไม่เช่นนั้นพืชจะโทรมได้ง่ายครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะลองเติม คาร์บอนดูครับ