วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:47:47]

อยากสอบถามเรื่องให้อาหารปลาครับ

คือตอนนี้ผมกำลังจะลงตู้ไม้น้ำ จะใส่ปลา กัด 1 ตัว ปลาคานิดัล 30 ตัว ปลานีออน 30 ตัว กุ้งเชอรี่ 5 หอยหมวกทหาร 3 ตู้ 24 หน้าแคบ ประมาณนี้ครับ
ที่อยากถามคือเวลาผมให้อาหารตอนนี้ที่ผ้มเลี้ยงมีแค่ปลากัด ก็ให้อาหารสำหรับปลากัดที่ผมซื้อมา ทีนี้ถ้าลงปลาทั้งหมด เวลาให้อาหารจะให้ยังไงดีตครับ หรือว่ามีอาหารเม็ดที่ให้ได้ทุกตัว แนะนนำด้วยครับ
ที่ผมคิดคือใส่อาหารปลากัดให้ปลากัดกิน และใส่อาหารปลาปกติให้ตัวอื่นๆกิน แบบนี้ 2 ชุดใช่ไหมครับ
ส่วนอาหารกุ้งก็ให้อาหารสำหรับกุ้งคือใส่แยกเป็นชุดๆเหรอครับ สังสัยจริงๆครับ มือใหม่มาก
ขอบคุณครับ [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ปกติก็ใส่สองอย่างนั่นแหละครับ หรือให้อาหารที่กินได้กันหมด อย่างพวกเตตร้าบิท แต่นานๆทีต้องให้อาหารสดกับปลากัดบ้าง
จากประสบการณ์
1. กุ้งน่าจะโดนปลากัดไล่กัดจนหมดก่อน ถ้าไม่มีที่ซ่อนตัวจากสายตา...
2. ตอนให้อาหารปลากัด ปลาอื่นจะว่ายมาแย่งกินด้วย ถ้ามันไม่กลัวปลากัดนะ
3. TetraBits Complete น่าจะเป็นอาหารปลาครอบจักรวาลสำหรับปลาเกือบทุกตัวแล้ว ยกเว้นพวกปลากินพืช ปลาทอง ปลาคราฟ
4. ปลากัดเพาะสมัยนี้ ใส่อาหารปลาที่กลิ่นหอมๆ ยี่ห้อไหนลงไปก็วิ่งเข้ามากัดหมดแล้ว จะกลืนหรือเหมาะกับปลากัดหรือเปล่าก็ต้องดูอีกทีนะ
5. แนวทางการให้อาหาร ให้อาหารปลากัดให้ใกล้ปลากัดที่สุด แล้วให้อาหารปลาอื่นให้ไกลกัน ควรให้อาหารที่จุดเดิมๆ เสมอ ปลาจะพอจำได้