วันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [02:41:50]

จะจัดตู้18นิ้ว เลี้ยงเพิลกลาส กับกุ้งแคระ ช่วยแนะนำทีครับ

1.ตู้18นิ้ว กว้างยาวเท่าไหรครับมาตราฐาน
2.ดินลงกี่ลิตรครับ ผมว่าจะลงada
3.แนะนำไฟled ราคาไม่แพงหน่อยครับ เอาแบบกดเพิลกลาสไม่ให้ยืด
4.เพิลกลาสไม่มีคาร์บอนจะไปรอดไหมครับ
5.ช่วยแนะนำร้านหน่อยครับที่jj

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1.ตู้18นิ้ว กว้างยาวเท่าไหรครับมาตราฐาน

เท่าที่ไปค้นมาได้น่าจะตามนี้นะครับ
ตู้ปลาขนาด 18 นิ้ว มีสัดส่วน กxยxส
คือ 45x27x30 ซม. หรือเท่ากับ 36.45 ลิตร (1 ลิตรเทากับ 1,000 ลบ.ซม.)
http://howto.coziplace.com/archives/35295

2.ดินลงกี่ลิตรครับ ผมว่าจะลงada

แล้วแต่เลย์เอาท์ที่จะจัดตู้ล่ะมังครับ
ของผมตู้16"  หลังรองพื้นด้วยพัมมิสก็ใช้ดินไปประมาณ 5-6ลิตรครับ

3.แนะนำไฟled ราคาไม่แพงหน่อยครับ เอาแบบกดเพิลกลาสไม่ให้ยืด

ถ้าจะกดเพิร์ลไม่ไห้ยืด คงไม่ได้ดูที่ราคาของโคมอย่างเดียวล่ะมังครับ
อันนี้อยากให้ลองอ่านบทความในลิ๊งค์นี้ของคุณบังดูก่อนนะครับ
ดูในหัวข้อใช้วัตต์ไฟกับปริมาณน้ำ https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=10.0
[smile03]

4.เพิลกลาสไม่มีคาร์บอนจะไปรอดไหมครับ

ผมว่ามันก็พอได้นะ แต่มันคงไม่งามอย่างที่ควรครับ [confuse01]
อันนี้ก็แนะนำให้อ่านบทความจากลิ๊งค์ข้างบนเหมือนกันครับ
[smile03]

5.ช่วยแนะนำร้านหน่อยครับที่jj

ไม่กล้าแนะนำร้านเลยครับ เพราะมีหลายร้าน
กับจุดดีจุดด้อยและความต้องการลึกๆของผู้ที่จะซื้อมันบอกยากครับ
แต่ลองเสร์ชหาดูเองก็ได้ครับ จะซื้ออะไร ร้านไหนดี อะไรแบบเนี้ยะอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

อ่ะ แนะนำร้านให้ ที่ jj
-ตู้ซื้อที่ร้านน้องเอ๋ 18นิ้ว ราคา 400บาท 45*27*30cm ซื้อตู้ร้านนนี้ได้ส่วนลดไฟ-กรองน้ำ อุปกรณ์อื่น 15%  ผมซื้อไฟ45W มาในราคา 900นิดๆ เลี้ยงไม้เขียวสบายๆ ร้านอยุ่ที่ตลาดปลา jj ข้างลานเร่ ล็อค A23-24 
-  lay out เรียบๆธรรมดา ดิน5โล ก็ได้แล้วครับ เอาจิงๆนะ ใช้ดิน GEX ถุงแดงสำหรับเลี้ยงกุ้งก็ได้ 2kg 350บ.
-  เพิร์ลกลาสไม่มีคาร์บอนจะโตช้ามากๆ จนน่าหงุดงิดและสิ้นเปลืองไฟครับ ต้องเข้าใจมันด้วยว่า มันเปนพืชที่ต้องใช้คาร์บอนในการสังเคราะห์แสง ถึงแสงแรงๆ สำหรับไม้เขียว แต่ถ้าไม่มีคาร์บอน อัตราการสังเคราะห์แสงก็ไม่เพิ่มครับ เอาง่ายๆว่าปัจจัยมันต้องเพิ่มไปพร้อมๆกัน มากกว่านั้นพอต้นไม้โตช้า ตะไคร่นานาชนิดจะเข้ายึดพื้นที่ครับ ไม่สวยเลยใช่ไหมล่ะ ดังนั้นควรให้คาร์บอนด้วยครับ
- ร้านขายเพิร์ลกลาส มีทั้งใบบก และใบน้ำ แนะนำให้ซื้อใบบกมา (ราคาเท่ากันแต่ได้น้อยกว่าใบน้ำ พอตละ 100บาท)  ใบบกส่วนใหญ่ขายเปนกระปุก ตุ้18นิ้ว ใช้สัก3-4กระปุก  ปักกระจายๆ  แล้วรอมันโต เดือนเดียว เตมตู้แน่นอน ถ้าเลี้ยงปัจจัยครบ  ร้านขายนี่มีแทบทุกร้านที่ขายไม้น้ำ
-  ถ้ามีอุปกรณ์คาร์บอน ก็ซื้อdrop checker ด้วยนะ
- กดเพิร์ลกลาสไม่ให้ยืดไม่ได้หรอกครับ ตู้ผม 18นิ้ว ไฟ87วัตต์ แม่งก็ยืดดดด  ขยันตัดเอา
กดเพิร์ลกลาสไม่ให้ยืดไม่ได้หรอกครับ ตู้ผม 18นิ้ว ไฟ87วัตต์ แม่งก็ยืดดดด

[lol01] [thumbup]

อธิบายเพิ่มเติมเผื่อคนไม่เข้าใจ คือเพิลกราสถ้าไฟไม่พอมันก็อาจจะชี้โด่เด่ขึ้นมาข้างบนได้ครับ หรือเรียกว่ายืด ต้นจะสูงๆ ขึ้นไม่แน่น อันนั้นมาจากไฟน้อยเกินไป น้อยไปมากด้วยแหละ เพราะเพิลกราสเป็นไม้ที่ไม่ค่อยจะยืดอยู่แล้ว

แต่ที่คุณ witthawinn100 บอกน่าจะหมายถึงการที่เพิลกราสจะค่อยๆขึ้นทับถมกันเป็นชั้นหนาขึ้นเรื่อยๆ อันนั้นไม่มีอะไรหยุดมันได้ครับ ได้แต่ชะลอด้วยการลดไฟ ปุ๋ยและอุณหภูมิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/07/2561 [18:00:08] โดย บัง »
[lol01] [thumbup]

อธิบายเพิ่มเติมเผื่อคนไม่เข้าใจ คือเพิลกราสถ้าไฟไม่พอมันก็อาจจะชี้โด่เด่ขึ้นมาข้างบนได้ครับ หรือเรียกว่ายืด ต้นจะสูงๆ ขึ้นไม่แน่น อันนั้นมาจากไฟน้อยเกินไป น้อยไปมากด้วยแหละ เพราะเพิลกราสเป็นไม้ที่ไม่ค่อยจะยืดอยู่แล้ว

แต่ที่คุณ witthawinn100 บอกน่าจะหมายถึงการที่เพิลกราสจะค่อยๆขึ้นทับถมกันเป็นชั้นหนาขึ้นเรื่อยๆ อันนั้นไม่มีอะไรหยุดมันได้ครับ ได้แต่ชะลอด้วยการลดไฟ ปุ๋ยและอุณหภูมิ

อีกอันน่าจะลดคาร์บอนด้วยครับ 
อันนี้ฟังมาจากร้านในเจเจนี่แหละครับ  [smile03]