วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:52:02]

กุ้งเร้ดบีสามารถมีความเป็นอยู่ที่ดีในตู้ไม้น้ำที่ต้องการCo2 ได้ยังไงบ้างครับ

ก่อนอื่นเลยต้องบอกก่อนว่าผมมือใหม่มากๆ อาศัยความอยากรู้อยากลอง ตัดสินใจอะไรเร็วตอนนี้จึงเกิดความกังวลว่า สภาพตู้ไม่น้ำที่ผมมี แล้วการจับเรดบีไปลง(ทำไปแล้ว [rage04]) จะอยู่รอดปลอดภัยมั้ย กังวลและอยากสอบถามผู้รู้ว่าสามารถทำยังไงให้กุ้งเร้ดบีและตู้อยู่ด้วยกันได้โดยไม่ล้มตู้ครับ
สภาพกุ้งตอนนี้หลบเงียบ อาจจะมีเดินออกมาบ้าง แต่ก็ไม่ได้ร่าเริงเลย
ตอนนี้สิ่งที่อยู่ในตู้มี (อายุตู้ 2 อาทิตย์)
ตู้24"
อุปกรณ์มีไฟ WRGB60 (เปิด 4-5 ชม/วัน)
Co2 2ฟอง/วิ
กรองนอก Eheim Classic 350 (2215)
Chiller TECO TK150
ค่าน้ำ ph6.5
GH 4.5-5
Tank Mate : อ๊อตโต้ 2 ตัว ซิวเพชรน้อย 10 ซิวกาแลกซี่ 10 Red Bee 13 Black 13 หอยเขา 4

มันจะอยู่รอดปลอดภัยมั้ยครับในระยะยาว ถ้าไม่..มีวิธีไหนแก้ได้บ้างครับ ตอนนี้เริ่มมีปัญหาตะไคร่เมือกน้ำตาลในตู้ด้วยครับ  [cry01] [cry01] [cry01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เพิ่มออกซิเจน กุ้งเป็นสัตว์ที่ชอบออกซิเจนในน้ำสูงๆเข้าไว้ครับ ทุกอย่างจะง่ายขึ้นเยอะ
ดูแลความสะอาดของตู้และน้ำ ดูดตะก่อนบ่อยๆ เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ
อุณหภูมิอย่าให้แกว่ง
คาร์บอน 2-3 ฟอง/วิได้สบายๆครับ กุ้งไม่รู้สึกอะไรถ้าไม่เยอะจริงๆ ถ้าเยอะเกินไปมันจะเริ่มบินไปมาครับ
เพิ่มออกซิเจน กุ้งเป็นสัตว์ที่ชอบออกซิเจนในน้ำสูงๆเข้าไว้ครับ ทุกอย่างจะง่ายขึ้นเยอะ
ดูแลความสะอาดของตู้และน้ำ ดูดตะก่อนบ่อยๆ เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ
อุณหภูมิอย่าให้แกว่ง
คาร์บอน 2-3 ฟอง/วิได้สบายๆครับ กุ้งไม่รู้สึกอะไรถ้าไม่เยอะจริงๆ ถ้าเยอะเกินไปมันจะเริ่มบินไปมาครับ

ขอโทษนะครับที่บอกว่า กุ้งไม่รู้สึกอะไรถ้าไม่เยอะ อันนี้กุ้งหรือ คาร์บอน ครับ