วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:56:58]

รบกวนสอบถามเรื่องเติมหินเข้าตู้ที่ตั้งแล้ว3อาทิตย์ครับ (มือใหม่)

อยากจัดเลย์เอ้าท์ใหม่ ด้วยการเติมหินใส่ตู้เก่า เราควรถ่ายน้ำออก100%และนำต้นไม้ออก วางหินแล้วเติมดินใหม่ได้เลยไหมครับ รบกวนทีครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อยากจัดเลย์เอ้าท์ใหม่ ด้วยการเติมหินใส่ตู้เก่า เราควรถ่ายน้ำออก100%และนำต้นไม้ออก วางหินแล้วเติมดินใหม่ได้เลยไหมครับ รบกวนทีครับ

ในความคิดผมนะครับ อาจไม่ต้องถึงขนาดนั้นนะครับ
คิดว่าน่าจะแล้วแต่เลย์เอาท์ของหินใหม่ที่เราจะเติมมากกว่า  [smile03]

- ตรงบริเวณที่จะเติมหินทำได้สะดวกมั้ย  มีอะไรขวางหรือเปล่า   
- ขยับจัดก้อนหินให้เข้ากัน หรือ อะไรในตู้สะดวกมั้ย
-  ตรงที่จะเติมหินดูขัดกับต้นใม้แถวๆนั้นมั้ย  ทับต้นใม้มั้ย

คืออาจจะลองลดน้ำเพื่อความสะดวกในการจัดก่อนก็ได้ครับ
แต่ถ้าไม่บิ๊กคลีนนิ่งเดย์จริงๆก้คงไม่ต้องถึงขนาดรื้อใหม่อ่ะครับ  [smile01]

ถ้าสมมุติว่ามันทับต้นไม้ เราสามารถดึงหรือถอนต้นไม้ได้เลยมั้ยครับ
ถ้าสมมุติว่ามันทับต้นไม้ เราสามารถดึงหรือถอนต้นไม้ได้เลยมั้ยครับ

ได้ครับ ถ้าจะย้ายไปลงที่อื่นก็ขุดลึกๆไปถึงรากมันเลย แล้วค่อยๆดึงออกมาครับ  [smile04]
ก่อนจะย้ายก็ปิดกรองก่อนกันเสษตะกอนฟุ้งครับ [smile01]
ได้ครับ ถ้าจะย้ายไปลงที่อื่นก็ขุดลึกๆไปถึงรากมันเลย แล้วค่อยๆดึงออกมาครับ  [smile04]
ก่อนจะย้ายก็ปิดกรองก่อนกันเสษตะกอนฟุ้งครับ [smile01]
ขอบพระคุณครับ