วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:08:46]

ขอแจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน เรื่องการแจกต้นไม้ฟรี

สวัสดีครับเพื่อนๆที่ชื่นชอบไม้น้ำ
ทั้งมือใหม่ มือเก่าทุกท่านครับ

ผมมีเรื่องขอแจ้งให้ทราบนิดนึง
เกี่ยวกับการแจกไม้น้ำ  ซึ่งมันมีกฏง่ายๆ ดังนี้

1.การแจกต้นไม้ คือการให้ต้นไม้ที่เรามีเยอะเกิน ยาวเกิน จะตัดทิ้งก็เสียดาย ก็เลยแจกให้เพื่อนๆแบบฟรีๆ

2.การรับต้นไม้ด้วยตนเอง คือการตกลงกัน ระหว่างผู้แจก กับ ผู้รับ ว่าจะนัดเจอกันที่ไหน เวลาไหน ตามที่สะดวก และไม่ลำบากผู้แจก โดยไม่มีค่าใช้จ่ายในการส่ง

3. การรับต้นไม้โดยการส่งไปษณีย์ คือการที่ผู้รับกับผู้แจกไม่สะดวกนัดเจอกัน เนื่องจากผู้รับอาจอยู่ไกลจากผู้แจก,ไม่มีเวลาเดินทางไปรับ
     3.1 การคิดค่าส่ง คือ การที่ผู้แจกมีการคิดค่าส่งไปษณีย์ ผู้รับจะต้องทำการโอนเงินค่าส่งให้ผู้แจกก่อนที่จะทำการส่ง
     3.2 การให้รายละเอียดผู้รับ คือ การให้ข้อมูลของผู้รับ อย่างระเอียด เช่น ชื่อ-นามสกุล, เบอร์ติดต่อ, ที่อยู่, รหัสไปษณีย์ เพื่อที่ต้นไม้จะได้ถึงไว ถูกต้อง และถูกคน.  เพราะอย่าลืม!!  นี่คือต้นไม้ มันมีชีวิต ไม่ใช่ตุ๊กตาบาร์บี้

ทั้งนี้ ที่ผมมาแจ้งให้กับเพื่อนๆทราบก็คือ ผมเจอมากับตัวเองเลยครับ
เรื่องมีอยู่ว่า : ผมได้ทำการแจกต้นไม้ให้กับผู้ที่ชื่นชอบต้นไม้มือใหม่คนนึง. ขอใช้นามสมมุติว่า นางเอนะครับ. โดยผมได้มีการพูดคุยกันกับนางเอ เพื่อที่จะแจกต้นไม้ให้ฟรีๆครับ. โดยผมบอกว่า ถ้าไม่สะดวกรับเอง ก็ขอให้โอนค่าส่งมาละกัน 60บาท แล้วจะส่งไปษณีย์ไปให้. นางเอก็ok. แต่กว่าจะโอเค ก็เล่นเอาผมมึนเหมือนกัน. พอนางเอโอนเงินมาให้ผม ผมก็ทำการขอที่อยู่ในการจัดส่ง. นางเอก็ให้มาแค่ที่อยู่. ไม่มีชื่อ ไม่มีเบอร์โทร. ทางผมก็เลยขอชื่อและเบอร์โทรเพิ่มเติม. ปรากฏว่า...นางเอไม่ให้จ้าาา.... ผมก็แจ้งเหตุและผลไปว่า ถ้าให้ข้อมูลไม่ครบ ไปรษณีย์มันจะไม่รับ และอาจส่งไม่ถึงมือหรือล่าช้า ซึ่งไม่ว่าจะพูดยังไง ชักแม่น้ำทั้ง5ก็แล้ว หวานล้อมก็แล้ว. สรุปคือนางเอไม่ให้จ้าาาา
ผมก็เลยบอกไปว่างั้นขอไม่ส่งให้แล้วกัน ขอเลขที่บัญชีหน่อย จะโอนเงิน60บาทคืนไปให้. ทันใดนั้นเองดร่าม่า มาเลยจร้าาา. นางเอบอกว่า “ไม่ต้องโอนมาหรอกถือว่าเสียค่าโง่60บาทไปแล้วกัน” ผมก็มึนงงเข้าไปอีกว่า แค่บัญชีก็ให้ไม่ได้. สาเหตุที่ไม่ให้ ทั้งชื่อ เบอร์ และบัญชี ผมก็ไม่ทราบครับว่าเพราะอะไร. ผมก็เลยเอาเงินที่ได้มาเอาไปทำบุญอาหารหมาแทนครับ. จะได้ไม่ต้องมานั่งคิดว่าผมจะโกงเงิน60บาท กับการแจกต้นไม้ฟรี

สรุป เรื่องนี้ก็คือ ถ้าข้อมูลที่ให้มันเป็นความลับขนาดนั้น ก็ไม่ต้องมาเอาต้นไม้ฟรีๆจากคนที่เค้าเล่นไม้น้ำกันหรอกครับ. ไปหาซื้อเองง่ายกว่าเยอะ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
รับทราบและขอบคุณสำหรับข้อมุลครับผม  [thumbup] [thumbup]
แบบนี้ก็มีด้วย เห็นใจคนมีน้ำใจครับ
 [shock02]

ขอเข้าร่วมโครงการได้ไหมครับ !! 
เรื่องแบบนี้ ผมก็พึ่งเคยเจอนี่แหละครับ

เสริมให้อีกนิดครับ
เงิน60บาทที่โอนมาให้ผมนี่ ใช่ว่าโอนด้วยบัญชีตัวเองนะครับ (สงสัยกลัวรู้ว่าใครโอน)

นางเอ.เลยต้องขี่มอไซค์ เอาเงินไปให้เพื่อน แล้วให้เพื่อนโอนมาให้ผมครับ
(ทั้งที่แค่โทรบอกเพื่อนก็ได้ พอเช้าแล้วค่อยเอาเงินไปให้ก็ได้) นางเอ.บอกว่าไม่ได้ ต้องเอาเงินไปให้เพื่อนก่อน. (เงิน60บาท!!!!กลัวเพื่อนไม่ให้?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/11/2561 [08:04:54] โดย Golfer »
เรื่องแบบนี้ ผมก็พึ่งเคยเจอนี่แหละครับ

เสริมให้อีกนิดครับ
เงิน60บาทที่โอนมาให้ผมนี่ ใช่ว่าโอนด้วยบัญชีตัวเองนะครับ (สงสัยกลัวรู้ว่าใครโอน)

นางเอ.เลยต้องขี่มอไซค์ เอาเงินไปให้เพื่อน แล้วให้เพื่อนโอนมาให้ผมครับ
(ทั้งที่แค่โทรบอกเพื่อนก็ได้ พอเช้าแล้วค่อยเอาเงินไปให้ก็ได้)

สงสัยไม่เคยรับส่งของหรือซื้อของทางไปรษณีย์เลยมังครับ เลยไม่รู้ขั้นตอน พอไม่รู้แล้วก็เลยระแวง  [confuse01]
สงสัยมีหมายจับ55555555555
เอาจริงๆมันไม่ต้องบอกนะเรื่องแบบนี้ คอมมอนเซนส์มากๆ
เอาจริงๆมันไม่ต้องบอกนะเรื่องแบบนี้ คอมมอนเซนส์มากๆ

เกิดเป็นมนุษย์ ก็ควรจะมีติดตัวมาแล้ว
แต่นี่ดูแล้ว. ไม่รู้ว่ามีติดตัวมาหรือเปล่าครับ
55