วันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [09:13:51]

ซื้อหญ้ามามันลอยต้องทำยังไงครับ

พอดีซื้อแบบที่เค้าแพ๊คมา แล้วเอามาใส่ตู้ พอใส่น้ำเข้าไปซักพักมันลอย เลยไปหาดินเหนียวมันแปะๆ แล้วค่อยไปวางบนดิน ada ปรากฏว่ามันก็ยังลอยอยู่ดี 5555 ตามรูปครับ

เลยอยากทราบว่าปกติเค้าวางกันยังไงครับ  [cry01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอามาแยกย่อยเป็นกอเล็กๆก่อนครับ  ถ้ารากมันพันกันก็ตัดได้นะครับ   [smile03]
แล้วก็ใช้แหนบยาวหรือฟอร์เซปคีบปักลงดินทีล่ะกอให้ลึกๆโผล่มาแต่ใบนิดหน่อยครับ
จากนั้นก็รอรากเดินครับ

นี่ครับรูปฟอร์เซปด้ามยาว

เอ ว่าตะว่า ดินเหนียวที่อัดลงชั้นดินนั่นเอาออกงัยดีอ่ะ
ต้องลอกชั้นดินออกหรือเปล่านี่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ  [confuse01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/05/2562 [23:03:57] โดย GAMMARAY »
เอามาแยกย่อยเป็นกอเล็กๆก่อนครับ  ถ้ารากมันพันกันก็ตัดได้นะครับ   [smile03]
แล้วก็ใช้แหนบยาวหรือฟอร์เซปคีบปักลงดินทีล่ะกอให้ลึกๆโผล่มาแต่ใบนิดหน่อยครับ
จากนั้นก็รอรากเดินครับ

นี่ครับรูปฟอร์เซปด้ามยาว

เอ ว่าตะว่า ดินเหนียวที่อัดลงชั้นดินนั่นเอาออกงัยดีอ่ะ
ต้องลอกชั้นดินออกหรือเปล่านี่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ  [confuse01]

ตักดิน ada ตรงนั้นออกมาเลยครับ 555

ลองแระ ยากกมากคิดว่าจะไม่เอามันแระครับ ปักแล้วก็ตามปากคีบขึ้นมา ฮือๆปักได้ใส่ไปก็ลอยยยขึ้นมาอีก
ตักดิน ada ตรงนั้นออกมาเลยครับ 555

ลองแระ ยากกมากคิดว่าจะไม่เอามันแระครับ ปักแล้วก็ตามปากคีบขึ้นมา ฮือๆปักได้ใส่ไปก็ลอยยยขึ้นมาอีก

ทริคของการปักคือเวลาคีบให้คีบตรงโคนเลยครับ แล้วดันลงไปลึกๆ
พอเวลาจะถอดฟอเซปออก ให้คลายมือนิดนึงแล้วเขย่าๆให้ดินกลบให้แน่นครับ ค่อยๆถอนฟอเซปออก ลองดูนะครับ  [smile01]

ทริคนี้ใช้ในการปักต้นใม้เกือบทุกชนิดเลยครับ  [smile03]

หรือถ้ายังลำบาก ก็ถ่ายน้ำออก เอาน้ำลงให้ต่ำๆ ปิดกรองให้น้ำนิ่งๆครับ