วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:01:04]

สอบถามเรื่องหลอดไฟหน่อยครับ

หลังจากที่ผมทบทวนอ่านในหัวข้อเรื่องหลอดไฟต่างๆนาๆมากมาย และถามตัวแทนจำหน่าย ada มาและได้ข้อมูลมาหลายๆอย่างจนเกิดความสับสน ปัจจุบันผมมั่นใจได้แค่ว่า ไม้น้ำต้องการแสงสีแดงและน้ำเงินซึ่งรวมกันจะเป็นแสงสีขาว คือแสงอาทิตย์ แต่จำนวนวัต ต้องสูงจริงหรอ? จริงๆวัตเยอะมันก็ดีแหละครับ พอมาอ่านตรงวัตแล้วปวดใจเรื่องค่าไฟ ปัจจุบันผมมีโคมไฟตัวนึง เป็น led xilong-xl48 2 ตัว ผมได้เปิดไฟให้กับตู้ไม้น้ำพึ่งสร้างเสร็จได้2 วัน ไม่เกิดฟองสังเคราะห์แสง ต้นไม้ก็มีเหี่ยวบางใบไม่รู้ว่าเหี่ยวต้องแต่แรกไหม แต่บางใบก็สดใส ดูที่ตู้สว่างสดใสดีครับ ผมเลยอยากสอดถามผู้รู้ว่าในลักษณะนี้เพียงพอไหมครับ ถ้าข้อมูลไม่พอคอมเม้นต่อได้เลยครับ ผมอยากรู้จริงๆ หมดกับตุ้ปลาเกินหมื่นแล้วมั่ง 9 ไป 15 ไป24 กรองอีฮาท ถังคาร์บอน ดิน พัดลม หลอดไฟ โอ้ยหมดตัว
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เดี๋ยวนี้ไฟ LED ค่า watt ต่ำกว่าไฟสมัยก่อนแต่ให้ปริมาณแสงเพียงพอกับที่ต้นไม้ต้องการ
มันไม่ใช่แค่เรื่องของกำลังวัตต์ มันต้องมี สเปคตรัม และอุณหภูมิแสงที่เหมาะสมด้วย คุณภาพของหลอดก็สำคัญ ไม่ใช่สว่างอย่างเดียว บางตู้ดูไม่สว่างแต่ต้นไม้งดงามเพราะปัจจัยพวกนั้น ... ยิ่งถ้าใช้ หลอด led. ก็ต้องดูพวกนั้นประกอบไปด้วยครับ แต่ที่สำคัญคือเลือกใช้ไฟให้เหมาะกับชนิดต้นไม้ในตู้ครับ ถ้าเป็นไม้ปัจจัยแสงน้อยก็ใช้ไปอ่อนได้ ถ้าเป็นไม้แสงเข้มหรือไม้สีอันนี้ต้องจริงจังกับไฟหน่อยครับ
และเลิกฝังใจกับการเห็นคายฟอง การสังเคราะห์แสงแลกเปลี่ยนก๊าซเกิดขึ้นอยู่แล้ว การเห็นการคายฟองคือส่วนเกินจากการสังเคราะห์ เท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/02/2560 [14:06:23] โดย TheGrowth »
อย่างข้างบนว่าแหละครับ ไม่ใช่แค่จำนวนวัตต์ คุณภาพหลอดก็สำคัญ หลอดคุณภาพดีจะให้ค่าแสงครบตามสเปคตรัม ทีนี้จะรู้ได้ไงว่าหลอดไหนดี ไม่ดี ก็ต้องพึ่งพารีวิวจากคนที่เลี้ยงมาก่อน ว่าเขาใช้ไฟชนิดไหนยีห้ออะไรกี่วัตต์ แล้วซื้อตามจะเจ็บตัวน้อยกว่า ถ้างบถึงก็ใช้ตัวแพงๆ อย่าง shihiros ไปเลย

ถ้าอยากเห็นต้นไม้คายฟอง จริงๆมันขึ้นกับปัจจัยหลายตัวนะครับ แต่ก็ลองเปิดอ็อกซิเจนในตู้ดูก็ได้ครับ แล้วลองดูผล มันทำให้อ็อกซิเจนอิ่มตัวในน้ำแล้วพืชจะคายฟองใต้ใบให้เห็น

ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/02/2560 [15:44:08] โดย tanti »