วันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [05:40:58]

ใช้พัดลมเป่า ลดอุณหภูมิได้3-5องศา

หัวข้อเก่าของคุณ thawan ใช้พัดลมเป่า ลดอุณหภูมิได้3-5องศา

หลักการก็คือทำให้น้ำระเหยได้เร็วที่สุด ยิ่งระเหยเร็วมากอุณหภูมิก็จะยิ่งลดมาก
วิธีการก็คือเอาพัดลมเป่าลงไปที่ผิวน้ำแบบจ่อใกล้ๆ(ห่างผิวน้ำซัก2-3ซม.)น้ำจะกระเพื่อมเป็นคลื่นสะใจ
แล้วก็หาแผ่นอะไรก็ได้มาบังคับลมให้พัดผ่านผิวน้ำแบบใกล้ๆ(อธิบายยากแฮะ ดูรูปแล้วกัน)
ตู้ของผมทำเอง ใช้งานมาสิบปีแระ รูปร่างจะยาวๆไปตามเคาท์เตอร์บาร์
มีช่องว่างระหว่างกระจกฝาตู้กับผิวน้ำแค่3ซม.เลยต้องใช้หลอดไฟแบบนีออนเล็กแบบแช่น้ำได้
แสงเหมาะกับไม้น้ำรึเปล่าไม่รู้ แต่เห็นไม้น้ำคายฟองบ้างนิดหน่อย
ถ้าเปิดฝาตู้ออกก็จะเป็นแบบนี้

ผมเอาแผ่นโพลีคาร์บอเนตที่ใช้ทำกันสาด(พอดีมีของเหลืออยู่)มาตัดให้พอดีฝาตู้ เจาะช่องกลมๆให้พอดีพัดลม ติดสติ๊กเกอร์ซะหน่อยเพื่อสะท้อนไฟจากหลอด

แล้วก็เอาพัดลมวางลงไป ซื้อจากอมร 150บาท ขนาด 0.14amp 220 volt
สามวันแรกมันจะมีกลิ่นน้ำมันหล่อลื่นออกมา ผมกลัวกุ้งเรดบีตายเลยหันพัดลมให้เป่าลมขึ้น พอหายเหม็นค่อยเป่าลมลง จะลดอุณหภูมิได้เยอะกว่าเป่าขึ้น

หน้าตาตู้ของผมมันจะยาวๆแบบนี้ พัดลมอยู่ด้านซ้าย ลมจะพัดไปออกทางด้านขวาซึ่งเปิดฝาไว้
ผมอยู่เชียงใหม่ อากาศแห้ง บางวันลดได้มากกว่า6องศาอีก

วันแรกๆผมเปิดตลอดเวลา อุณหภูมิลงไปถึง24องศา ห้องธรรมดาไม่เปิดแอร์
ดีใจมากมาย แต่เอ๊ะ ทำไมปลาเป็นโรคจุดขาวหว่า ปกติโรคนี้จะระบาดหน้าหนาวนี่
เลยต้องไปหาซื้อเทอร์โมสตัดมาติด ตอนนี้คุมอยู่ที่27-28องศา
สบายดีทั้งปลาทั้งกุ้งครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/03/2563 [09:49:32] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอบคุณครับ
รบกวนดันพวกบทความตู้ทะเลเก่า ๆ ด้วยได้ไหมครับ อิอิ
ขอบคุณครับ
รบกวนดันพวกบทความตู้ทะเลเก่า ๆ ด้วยได้ไหมครับ อิอิ

ถ้ามีเวลาจะทำให้นะครับ