วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:11:48]

มือใหม่ขอคำปรึกษาครับ

ขอข้อมูลครับมือใหม่อยากลองจัดไม่มีความรู้มากนัก อยากลองจัดเองตู้ขนาด 24 หรือ 36 ครับ แนวนี้ครับไม่เยอะมากเน้นโล้งๆไม่รก ไปถามที่เขารับจัดมาเริ่มต้น 45,000 ช๊อคเลยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอข้อมูลครับมือใหม่อยากลองจัดไม่มีความรู้มากนัก อยากลองจัดเองตู้ขนาด 24 หรือ 36 ครับ
แนวนี้ครับไม่เยอะมากเน้นโล้งๆไม่รก ไปถามที่เขารับจัดมาเริ่มต้น 45,000 ช๊อคเลยครับ

เท่าที่ดูรูปตัวอย่าง คงเน้นโล่งๆ มีหินประกอบนะครับ  [smile04]

ก็คงจำรูปร่างหิน รูปร่างกิ่งใม้ที่อยากได้
แล้วไปเดินหาหิน หาต้นใม้ หาอุปกรณ์อะไรก่อนล่ะครับ  [smile01]
ซึ่งก็อาจจะมีอีกเยอะ ที่จุกจิกๆ นอกเหนือจากนี้นะครับ  [confuse01]

ต้นใม้ในรูปก็น่าจะเป็นแฮร์กราส 
ส่วนใบที่เอามาติดขอนให้เป้นใบใม้ 
ก็น่าจะพวกมอสเอามาพันกับขอนจัดทรงครับ  [smile03]

แต่ก่อนจะไปหาซื้ออุปกรณ์แนะนำควรอ่านพวกบทความความรู้เบื้องต้นก่อนนะครับ  [smile01]
เช่น
วัสดุปลูก
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=11.0

และบทความอื่นๆ ค้นได้ในห้องบทความต่างๆครับ หรือช่องค้นหาได้เลยครับ

ผมคิดว่าหลังจากอ่านบทความใด้จนมีข้อมุลพอแล้ว งบที่ใช้น่าจะประหยัดลงไปได้อีกเยอะนะครับ  [smile01] สู้ๆครับ  [gurock01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/02/2562 [14:49:21] โดย GAMMARAY »
อยากรู้ว่าจะวางงบไว้ประมาณเท่าไหร่ดีครับเริ่มใหม่หมดเลยเอาแบบต้นไม้เลี้ยงง่ายๆพวกมอสอย่างตามรูปนะครับ รบกวนด้วยครับ
อยากรู้ว่าจะวางงบไว้ประมาณเท่าไหร่ดีครับเริ่มใหม่หมดเลยเอาแบบต้นไม้เลี้ยงง่ายๆพวกมอสอย่างตามรูปนะครับ รบกวนด้วยครับ

อืม ผมลองคิดคร่าวๆ เท่าที่ลองคิดออกมาได้ละกันนะครับ  [smile03]

คร่าวๆนะครับ มันอาจจะเกินกว่านี้หรือน้อยกว่านี้ได้ครับ
ผมคิดในกรณีที่ไม่มีอะไรเลย  จากศุนย์ [smile01]

และราคาที่ลองตั้งมาก้ความคิดผมเองล้วนๆ  [mock01]

ประเมินคร่าวๆนะครับ

1  ตู้ 24" แบบธรรมดาๆ 400

2 ขอนทรงต้นใม้ เลือกทรงสวยๆ  ก็น่าจะซัก 250

3  พัมมิสรองพื้น ซัก 150

4  กรองนอก  1800

5 ไฟสักโคมนึง   3000

6 ต้นใม้ ทั้งใม้พื้นแฮร์กราสและมอสประมาณพวกสไปกี้มอส   ก็น่าจะซัก  700

7  ดินปลูก  1000

8  หิน เอาสัก      1000 

9 อุปกรณ์คาร์บอนยีสต์  350

รวมๆแล้วก็น่าจะสักเก้าพันถึงหมื่นบาทล่ะนะครับ  [smile04]

อันนี้ยังไม่รวมพวก ฟอร์เซป  ปุ๋ย  ปลากุ้งที่จะเลี้ยง และอย่างอื่นที่ผมยังคิดไม่ออกครับ  [smile04]

แต่อันที่จริงก็อาจถูกกว่านี้ก็ได้นะครับ  [smile03]

เพื่อนๆพี่ๆท่านอื่น พอจะแนะนำอย่างอื่นหรือช่วยประเมินด้วยก็น่าสนุกนะครับ  [smile01]

ตู้เราควรเลือกตู้แบบไหนครับ ตู้ปลาปกติก็กลัวไม่สวยมันมีติดขอบครับ ก่อนหน้าเคยคิดจะลองจัดนานละครับแต่ก็กลัวๆกล้าๆเพราะเคยเลี้ยง ปลาปอมปาดัว ว่าจะเลี้ยงใหม่เลยคิดว่าจะเลี้ยงคู่กับไม้น้ำสัก 2 คู่ครับ อย่างไรขอบคุณเพื่อนๆท่านไหนมีข้อมูลมาแชร์ได้นะครับ คงต้องศึกษาสักพัก ว่าไม้ตัวไหนเลี้ยงยากง่ายครับ
ตู้เราควรเลือกตู้แบบไหนครับ ตู้ปลาปกติก็กลัวไม่สวยมันมีติดขอบครับ ก่อนหน้าเคยคิดจะลองจัดนานละครับแต่ก็กลัวๆกล้าๆเพราะเคยเลี้ยง ปลาปอมปาดัว ว่าจะเลี้ยงใหม่เลยคิดว่าจะเลี้ยงคู่กับไม้น้ำสัก 2 คู่ครับ อย่างไรขอบคุณเพื่อนๆท่านไหนมีข้อมูลมาแชร์ได้นะครับ คงต้องศึกษาสักพัก ว่าไม้ตัวไหนเลี้ยงยากง่ายครับ

ตู้ 24" ถ้าไม่เอาแบบติดขอบหรือไม่มีพลาสติครัดบนล่าง
ราคามันก็จะขึ้นไปอีกพอประมาณครับ ต้องลองเช็คราคาดู  [smile03]

ตู้ใม้น้ำ ผมคิดว่า ความสูงของตู้มีความสัมพันธ์กับไฟและใม้ที่เลี้ยงครับ
ตู้สูง ไฟต้องแรงพอทะลุผิวน้ำลงก้นตู้ได้น่ะครับ หรือยิ่งถ้าเลี้ยงใม้ที่ต้องการแสง ไฟก็ต้องเข้มๆหน่อย อะไรประมาณนี้น่ะครับ

ส่วนปลาปอมจะเลี้ยงกับใม้น้ำ
ข้างล่างนี้เป้นกะทู้เก่าที่เกี่ยวข้องครับ

อ่านเป้นแนวทางนะครับ  [smile04]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=134147.0
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=14895.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/02/2562 [15:39:34] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณครับ ข้อมูลปอมผมเคยเลี้ยงอยู่ครับ แต่ต้องหาไม้น้ำที่เลี้ยงคู่กับเขาได้ จากรูปที่ผมส่งก็ใช้ไม้น้ำไม่กี่อย่างน่าจะไม่มีปัญหาเนาะ