วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:48:59]

รีวิวกรองนอก Crazy Stone

รีวิวกรองนอก Crazy Stone เมื่อ: 17/10/2562 [18:21:34]
สวัสดีครับท่านผู้ชม วันนี้ผมจะพามาดูกรองนอกยี่ห้อ Crazy Stone ที่เป็นยี่ห้อใหม่ (ประมาณนึง) ที่เพิ่งเข้ามาในตลาดได้ไม่นาน และผู้นำเข้าใจกล้าได้ส่งมาให้ผมได้ทดสอบ [evil01]
เริ่มจากดูหน้าตากันก่อน ทั้งดีไซน์และสีสันนี่เรียกได้ว่าฉีกแนวจากกรองนอกยี่ห้ออื่นๆ ที่มักจะมาในแนวบูติก เรียบหรู แต่อันนี้สีสันดุดัน เทาตัดส้ม คล้ายๆพวกรถแต่งออฟโร้ดอะไรทำนองนั้น

กรองนอกยี่ห้อตอนนี้จะมีทั้งหมด 3 รุ่นด้วยกัน คือ CS-600 CS-800 และ CS-1400 เรามาดูสเป็คกันครับ

รุ่นขนาดท่อ (ID)/(OD)กำลังไฟอัตราการไหลจำนวนถาดวัสดุกรองขนาดสำหรับตู้ราคา
CS-60012mm/13mm9.3w650L/H118x18x25cm30-60cm1,850฿
CS-80012mm/13mm9.3w850L/H320x20x37cm60-90cm2,500฿
CS-140016mm/17.5mm17w1400L/H324x24x45cm90-120cm3,500฿

อุปกรณ์ที่มีให้มาก็ตามรูปเลยครับ ก็จะเหมือนๆกันในทุกรุ่น

วัสดุของท่อกรอง จัดว่าดีครับ ไม่ได้ดีเหมือนพวก Eheim แต่ก็โอเคเลย เหนียว ชิ้นงานเรียบร้อยดี

สายยางเนื้อดีเชียวครับ เหนียวนุ่ม ไม่แข็ง ไม่บี้แบนง่าย

เปิดฝาออกมาดูไส้ก่อน งานเรียบร้อยดีพอใช้ วัสดุตัวถังกรองดูไม่หรูหราแต่ก็เนื้อเหนียวดีครับ รูน้ำขึ้นใหญ่เว่อวัง ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่ารูใหญ่แบบนี้แล้วมันมีอะไรดี อาจจะทำให้น้ำไหลได้ดีกว่าล่ะมั้ง [confuse01] ทุกรุ่นแถมใยกรองละเอียดและหยาบมาให้อย่างละอัน ไม่มีวัสดุกรองแถมครับ ถาดกรองกว้างประมาณ 18cm ในแต่ละถาดจะใส่วัสดุกรองได้ประมาณเกือบๆ 1 ลิตร ถ้าใช้วัสดุกรองของ Crazy Stone ก็ถาดละถุงพอดี

ตัวถาดกรองจะมีฟังชั่นนึงที่น่าสนใจ คือรุ่นที่มีสามถาดจะมีตัวล็อคระหว่างถาด ทำให้ยกออกมาเป็นปิ่นโตแบบนี้ได้เลย ล้างวัสดุกรองสะดวกดีครับ

ปลั๊กเป็นปลั๊กแบนที่คุณภาพดีเลยครับ ของราคาเป็นหมื่นบางทีปลั๊กยังไม่ได้เกรดนี้
สายไฟ 2x0.75mm เหลือเฟือสำหรับกำลังไฟขนาดนี้ครับ เนื้อสายดี ฉนวนหนา ให้สายมายาว 1.25m ทุกรุ่นครับ

กรองยี่ห้อนี้แปลกอยู่อย่าง คือถ้าจะถอดแกนปั๊ม ต้องถอดน็อตสองตัวครับ ซึ่งปกติจะต้องทำมาให้ถอดได้โดยไม่ต้องใช้อุปกรณ์ จะทำให้มันลำบากไปทำไม [mad03]
น็อตลักษณะเป็นโลหะชุบครับ ไม่แน่ใจว่าชุบอะไร แต่ดูแล้วไม่น่าเป็นสนิมง่ายๆ แกนปั๊มเป็นเซรามิก อันนี้ไม่สนิมแน่ๆ นอกนั้นก็เหมือนๆกับกรองทั่วไปครับ

มาประกอบกรองกันดีกว่าครับ การประกอบก็ไม่มีอะไร เหมือนกรองนอกทั่วไป ใครไม่เข้าใจก็ดูตามรูปในคู่มือได้ครับ
เมื่อเราเอาชุดวาล์วใส่แล้ว เสียบสายยางแล้ว ตรงนี้มีฟังชั่นอีกอันนึงครับ คือไอ้ก้านนี้ มันเป็นปั๊มสำหรับเริ่มการทำงานกรองครับ เราก็ดึงก้านนี้ขึ้นๆลงๆ น้ำจะถูกดูดจากในตู้ไหลมาเข้ากรองได้เองโดยไม่ต้องใช้ปากดูดหรือทำกาลักน้ำอะไรครับ

ตรงชุดวาล์วนี่ก็มีลูกเล่นเล็กๆที่ใส่มาอยู่ คือด้านบนมันจะมีก้านสองก้าน สีเทาเป็นตัวล็อคชุดวาล์ว ถ้ามันปิดอยู่ก็จะถอดชุดวาล์วออกไม่ได้ สีส้มคือก้านปรับวาล์วน้ำ เป็นการปรับแรงน้ำนั่นแหละครับ โดยจะปรับทั้งน้ำเข้าน้ำออกในก้านเดียวเลย ทีนี้ไอ้ก้านล็อคเนี่ย ถ้าจะเปิดคือต้องโยกมาจนสุดแบบในรูป ซึ่งมันจะเป็นการปิดวาล์วน้ำไปด้วยในตัว เพราะมันขี่กันอยู่ ทำให้ไม่ลืมปิดวาล์วน้ำก่อนถอดท่อ และไม่ลืมเปิดวาล์วน้ำหลังจากล้างกรอง (กรองล่มมาหลายรอบแล้วผม ไอ้ลืมเปิดวาล์วเนี่ย แล้วเสียบปลั๊กด้วยนะ ปั๊มกรองจะพังเอาด้วย อาการนี้ถ้าถามคนที่เคยเลี้ยงมานานส่วนมากจะเคยลืมกันมาแล้วทั้งนั้นครับ [cry01])

ตรงตูดกรองก็จะมียางกันสะเทือน เพื่อเอาไว้ลดการสั่นสะเทือนของปั๊ม ทำให้เสียงการทำงานเงียบ และอากาศไม่เข้ากรองเวลาไปขยับตัวถังกรองแรงๆด้วยครับ

ทีนี้ก็เสียบปลั๊กลองของกันได้เลยครับ [gurock01]

อันนี้น้ำจากกรอง CS-600 ครับ ทำได้ดีทีเดียวสำหรับปั๊ม 9.3w ผมลองถอดกรองออกแล้วยกท่อให้น้ำไหลออกจนหมด ขอแค่มีน้ำอยู่ในตัวกรอง กรองก็จะกลับมารันได้เองโดยไม่ต้องทำอะไรเลยครับ แสดงว่าตัวปั๊มและถังกรองทำมาได้คุณภาพ ไม่มีจุดรั่วให้อากาศเข้า ถึงได้ทำแบบนี้ได้ กรองนอกบางรุ่น แค่เปลี่ยนน้ำแล้วอากาศเข้าไปในท่อกรองก็ต้องมาดูดน้ำเข้ากรองกันใหม่แล้ว จุดนี้กรองหินบ้า (Crazy Stone) ผ่านครับ [thumbup]

ดูการทดสอบแบบวีดิโอได้เลยครับ ขออัยกับความเน่าของตู้ พอดีมีตู้เทสว่างอยู่อันเดียวครับ [smile03]

เป็นกรองที่ใช้ได้ทีเดียวครับ อยู่ในระดับกลางๆ หน้าตาไปวัดไปวาได้ คุ้มค่าโดยเฉพาะเมื่อเทียบกับราคา ปกติราคานี้เมื่อก่อนจะได้กรองเกรดต่ำกว่านี้พอสมควร และกรองยี่ห้อนี้จะมี ประกันศูนย์ 1 ปี ทุกตัวนะครับไม่ว่าจะซื้อจากร้านไหน ราคาเสิ่นเจิ้นแต่บริการพรีเมี่ยมมากๆ [mock01]

ถ้าสนใจก็สั่งซื้อกันได้ครับ AquaProShop พร้อมรับใช้เสมอจะได้มีกำลังมาทำรีวิวแบบนี้อีกนะครับ ส่งเร็ว ส่งไว ส่งทั่วไทย ไม่ลวงโลก [smile03] ของดีบอกดีครับ ใช้แล้วลองแล้ว กดที่รูปไปซื้อได้เลย หรือทักไลน์ LineID:c1ub.net มาก็ได้ครับ

CS-600CS-800CS-1400
1,850฿2,500฿3,500฿
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/2562 [22:19:36] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: รีวิวกรองนอก Crazy Stone เมื่อ: 19/10/2562 [17:07:22]
น่าสนใจครับ  [thumbup] [thumbup]
 มีอะไหล่แยกขายมั้ยครับ สำคัญเลยคือใบพัดมอเตอร์มีแยกขายมั้ยครับ [smile03]
#2 Re: รีวิวกรองนอก Crazy Stone เมื่อ: 20/11/2562 [13:14:39]
น่าสนใจครับ  [thumbup] [thumbup]
 มีอะไหล่แยกขายมั้ยครับ สำคัญเลยคือใบพัดมอเตอร์มีแยกขายมั้ยครับ [smile03]

ตามดเ้วยครับ น่าสน รุ่นนี้ ^^
#3 Re: รีวิวกรองนอก Crazy Stone เมื่อ: 21/11/2562 [05:25:02]
มีสเปย์บาร์ไหมครับ
#4 Re: รีวิวกรองนอก Crazy Stone เมื่อ: 30/11/2562 [10:48:17]
มีสเปย์บาร์ไหมครับ

ในรูปด้านบนมีอยู่นะ
#5 Re: รีวิวกรองนอก Crazy Stone เมื่อ: 23/09/2564 [21:19:13]
ถามหน่อยครับตัว cz 800 แรงดันพอจัแรงเมื่อต่อ
ชิลเลอร์ 28a น้ำลงตู้ 24 นิ้วไหมครับ
#6 Re: รีวิวกรองนอก Crazy Stone เมื่อ: 11/10/2564 [15:05:07]
เป็นกรองนอกที่ผมกำลังสนใจเลยครับ