Talks > อุปกรณ์ตู้ปลาและ DIY

ตู้ปลารั่ว

(1/2) > >>

Ariyasart:
ผมใช้ตู้24นิ้ว หน้าโค้ง มีคืนนึงน้ำลดเร็วมากผมก็ดูล่างตู้ มีน้ำนองเต็มเลย ก็เลยตีความว่ารั่ว ลดแบบลดไม่หมดนะครับ ประมาณครึ่งตู้ ผมก็เลยตักปลาออก เอาน้ำออกทั้งหมด
ทั้งหินรองพื้น แล้วทิ้งให้มันแห้ง วันต่อมามันแห้งผมก็มาหาจุดแตกจุดรั่ว ก็ไม่มี ก็เลยทิ้งไว้ก่อน เมื่อวานผมก็เอามาหาจุดรั่วอีกทีโดยการเติมน้ำให้เต็มทั้งตู้แล้วรอดูว่าจะมีน้ำซึมออกมาทางไหน แต่ก็ไม่มีซักทาง +น้ำก็ไม่ลดด้วย เลยตั้งทิ้งไว้กะว่าจะมาดูวันนี้ พอดูวันนี้มันลดไปแค่นิดเดียว แบบน้อยมาก จากที่วันนั้นที่มันรั่วมันลดแบบนองเต็มพื้น เลยไม่เข้าใจว่ามันรั่วจริงไหม ผมต้องทำยังไงครับ ปล.ตู้ซื้อมาก็5000 ให้ซื้อตู้ใหม่ผมคงไม่ไหว [confuse01]

GAMMARAY:

--- อ้างจาก: Ariyasart ที่ 13/03/2563 [15:31:20] ---ผมใช้ตู้24นิ้ว หน้าโค้ง มีคืนนึงน้ำลดเร็วมากผมก็ดูล่างตู้ มีน้ำนองเต็มเลย ก็เลยตีความว่ารั่ว ลดแบบลดไม่หมดนะครับ ประมาณครึ่งตู้ ผมก็เลยตักปลาออก เอาน้ำออกทั้งหมด
ทั้งหินรองพื้น แล้วทิ้งให้มันแห้ง วันต่อมามันแห้งผมก็มาหาจุดแตกจุดรั่ว ก็ไม่มี ก็เลยทิ้งไว้ก่อน เมื่อวานผมก็เอามาหาจุดรั่วอีกทีโดยการเติมน้ำให้เต็มทั้งตู้แล้วรอดูว่าจะมีน้ำซึมออกมาทางไหน แต่ก็ไม่มีซักทาง +น้ำก็ไม่ลดด้วย เลยตั้งทิ้งไว้กะว่าจะมาดูวันนี้ พอดูวันนี้มันลดไปแค่นิดเดียว แบบน้อยมาก จากที่วันนั้นที่มันรั่วมันลดแบบนองเต็มพื้น เลยไม่เข้าใจว่ามันรั่วจริงไหม ผมต้องทำยังไงครับ ปล.ตู้ซื้อมาก็5000 ให้ซื้อตู้ใหม่ผมคงไม่ไหว [confuse01]

--- End quote ---

กำลังเจอแบบนี้เหมือนกันเป๊ะเลยครับ 
ลองลูบรอบตู้แล้วผิวกระจกแห้งสนิท 
ขออณูญาติรอขอคำแนะนำด้วยคนนะครับ  [smile03]

magy:
เดา นะครับ ผมเคยเจอปัญหา ตู้รั่ว จากแผ่นพื้น เพราะว่า ใส่ ดินปลูก รองพิ้น หิน แล้ว วางบนแผ่นโฟม บนชั้นที่เป็นพื้นไม้
ใช้งานไปสักพัก พิ้นไม้ของชั้นที่รับน้ำหนักตู้ จะ ค่อยๆแอ่นตัว จน น้ำรั่วจากแผ่นพิ้นกับแผ่นหน้า
หากเอาลื้อตู้ เอาดินปลูก รองพิ้น หิน ออกทั้งหมด ใส่น้ำ วางบนแผ่นโฟม พื้นแข็ง น้ำจะไม่รั่วครับ

ลองค่อยๆหาครับ

magictime:
เอาสิลิโคนยาแนวเลยครับ ชัวร์กว่า ใช้สิลิโคน ที่ใช้กับตู้ปลาได้

RizeTH:
ใช้กรองแบบไหน ?
อาจจะรั่วที่กรองก็ได้นะ เช่น ใช้กรองนอกแล้วรอยต่อต่าง ๆ ไม่สนิท น้ำก็รั่วออกมาได้

edit: ลืมดูว่า กระทู้ตั้งแต่เดือนมีนาแล้ว

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version