Talks > อุปกรณ์ตู้ปลาและ DIY

ขอคำแนะนำการDIYไฟใช้เลี้ยงไม้น้ำ

(1/1)

Mr.ratuy:
ไปเจอหลอดLEDมาครับ ดูสเปคแล้วถือว่าโอเคไหม

Model 5050-36-SMD led
Length 50 cm
Voltage DC 12V
Color Temperature White 6000-6500K
Luminous flux 504-540LM

แถวนึงประมาณ 10-15w ร้านบอกมาตัวบอดี้ที่ติดมากับหลอดเป็นอลูด้วยแถมราคาถูกมากกกแถวละ29บาท [shock02]

ผมกะว่าจะเอามาต่อกันสัก 6แถวกับอแดปเตอร์12v5aนี่พอไหวไหมครับสายไฟจะละลายไหมขอคำแนะนำหน่อยครับผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

ปล.ผมไม่มีเครื่องสำหรับงานบัดกรีกะเอาสายที่ติดมาต่อวงจรเลย [smile01]

หรือซื้อไฟที่เค้าทำขายกันจะง่ายกว่า [rage04]

บัง:
ถ้าเป็นหลอดที่ประมาณ 5000K ก็ใช้ได้ครับ จะเป็นหลอดที่เค้าเรียก natural white หลอดขาวฟ้าหรือ cool white ต้นไม้โตไม่ค่อยดี
การประกอบยังไงก็ควรจะต้องบัดกรีครับ ไม่งั้นจุดต่อสายไฟจะไม่แน่น สายไฟเล็กๆแค่นี้ขยับไม่กี่ทีก็ขาดแล้ว ไฟ 12v ด้วย ไม่บัดกรีนี่วิ่งไม่ค่อยออก
ถ้าคิดจะทำก็ไปซื้อหัวแร้งมาชุดนึงครับ ไม่ถึงสองร้อย แล้วหักบัดกรีเอา ยูทูบมีสอน ไม่ยากอะไร แต่ถ้าไม่อยากบัดกรีผมว่าซื้อที่เขาทำแล้วเถอะ

Mr.ratuy:
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

สรุปซื้อเอาดีกว่า [smile03]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version