วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:34:25]

มดทำรังในตู้!!

มดทำรังในตู้!! เมื่อ: 21/12/2562 [23:59:40]
เคยประสบปัญหานี้เมื่อนานมาแล้วครับ พอดีช่วงนั้นกบในตู้ดูซึมๆ,ตัวแห้ง เลยลองเอาน้ำราดดู ปรากฏว่ามดำจำนวนมาก ผุดออกมาจากโพรงไม้!!! [hungry01] [hungry01] พร้อมหอบไข่และตัวอ่อนออกมาเพื่อหนีน้ำ ผมเลยทำการโละตู้แล้วย้ายที่อยู่ให้กบใหม่ [sleepy01](ตู้นั้นมีฝาตะแกรงตาถี่ปิดไว้ตลอดเวลา ยกเว้นตอนให้อาหารกบ)
ตอนนี้พึ่งตั้งตู้ใหม่ครับ กลัวมากว่าจะเกิดเหตุการณ์ "มดยึดตู้" แบบนั้นอีก มีวิธีป้องกันหรือแก้ไขมั้ยครับ หรือพวกพี่ๆเคยประสบปัญหานี้ มีการจัดการยังไงก็เอามาแชร์กันได้นะครับ [smile01] [smile01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: มดทำรังในตู้!! เมื่อ: 28/12/2562 [20:08:53]
ก็ต้องปิดตู้ให้ดีครับ ถ้ามันเข้าไปแล้วก็เติมน้ำให้ท่วมบางทีมันก็ย้ายรังหนีไปเอง ถ้าไม่ไปก็ซันเจี่ยครับ
#2 Re: มดทำรังในตู้!! เมื่อ: 29/12/2562 [23:13:22]
ก็ต้องปิดตู้ให้ดีครับ ถ้ามันเข้าไปแล้วก็เติมน้ำให้ท่วมบางทีมันก็ย้ายรังหนีไปเอง ถ้าไม่ไปก็ซันเจี่ยครับ

ผมใช้เป็นชอล์กไล่มดมาขีดเส้นรอบๆตู้ได้มั้ยครับ
#3 Re: มดทำรังในตู้!! เมื่อ: 10/01/2563 [10:11:22]
ผมใช้เป็นชอล์กไล่มดมาขีดเส้นรอบๆตู้ได้มั้ยครับ

ได้ครับ อย่าลืมขีดรอบสายไฟด้วย