วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:58:25]

ชอบต้นไม้น้ำเป็นพิเศษ

มีใครแนะนำการปลูกพืชในน้ำที่เก่งๆบ้างมั้ยคะ แนะนำมาหน่อยนะ ชอบมากเป็นพิเศษ
แอดไลน์มานะ  milin.aq
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/2561 [12:05:30] โดย Milinda »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ลองหาใม้น้ำที่สนใจก่อนก็ได้ครับ ว่าชอบตัวไหน แล้วก็หาข้อมูลการเลี้ยง 
ต้องการน้ำเย็นมั้ย ปุ๋ยยังไง  แสงมากมั้ย
อยากรู้อะไร คีย์ค้นหาข้อมูลตรงค้นหาดูได้เลยครับ ค่อยๆเจาะไป  [smile03]

จริงๆอยากให้อ่านบทความในห้องสมุดของเวปก่อนนะครับ  [smile03]
อ่านอยู่คะ แต่ก็ยังงงๆ 555 ส่งสัยโง่มั้งคะ พยายามศึกษาเรื่อยๆคะ แต่อยากได้คนอธิบายมากกว่าศึกษาเอง ...  [cry01] [cry01]
อ่านอยู่คะ แต่ก็ยังงงๆ 555 ส่งสัยโง่มั้งคะ พยายามศึกษาเรื่อยๆคะ แต่อยากได้คนอธิบายมากกว่าศึกษาเอง ...  [cry01] [cry01]

ไม่ได้โง่หรอกครับ แค่ข้อมูลมันเยอะมากเท่านั้นเอง  [smile01]
ไม่ทราบว่า พอมีกลุ่มไลน์ เรื่องการเลี้ยงตู้ปลาและไม้น้ำมั้ยคะ
อ่านข้อมูลที่มีเตรียมเอาไว้ให้อยู่แล้วก่อนเลยครับ อ่านทำความเข้าใจ สงสัยตรงใหนค่อยถาม

เพราะถ้าจะให้อธิบายใหม่ทั้งหมด คงต้องพิมพ์กันมือหงิก

ตามข้างบนบอกครับ
หากต้องการคำปรึกษาแบบรวดรัด แนะนำอีกวิธีเดินไปเจเจร้านที่ขาย/รับจัดไม้นำถามตรงนั้นเลยครับ ผมว่าเค้าไม่หวงวิชานะ อาจตอบแทนน้ำใจด้วยการซื้อของจากร้านเค้าหน่อยก็ได้ครับ ซึ่งเลี้ยงไม้น้ำยังก็ต้องลงทุนอยู่แล้วแต่หาร้านที่ให้คำปรึกษาได้ด้วยจะเร็วขึ้นครับ
ยุ ตจว. อ่า ต้องไปถึงขนาดนั้นเลยหรอ  [cry01] [cry01] [cry01]
อ่อ งั้นคงหายากหน่อย แต่บางทีบางจังหวัดก็มีแหล่งนะครับ
กำลังตามหายุคะ ยากจริงไรจริง  [cry01] [cry01] [cry01]
สมัยผมอยู่ ตจว. ตอนที่เลี้ยงไม้น้ำก็ให้ร้านค้าส่งของให้ทางไปรษณีย์บ้าง รถทัวร์หรือรถตู้บ้าง ก็ว่าง่ายแล้วนะ

สมัยนี้ยิ่งสบายกว่าอีก

เอางี้นะครับ จะลองแบบนี้ดูมั้ยครับ  [smile03]

อ่านข้อมุล การตั้งตู้จากห้องสมุด  --->  ดูรูป เลือกหาพรรณไม้น้ำที่ถูกใจ  ---> หาข้อมุลการเลี้ยง  ---> ทดลองเลี้ยง  ---> มีปัญหาสอบถามจากในเวป  ---> สั่งซื้ออุปกรณ์  ซื้อต้นใม้ กุ้งหอย ปูปลา  ---> อ่านข้อมุล การตั้งตู้จากห้องสมุด  ---> วนๆไป

เดี๋ยวนี้ อินเตอร์เนตทำให้ความรู้ไม่กระจุกตัวแล้วครับ ความรู้หาง่ายมาก ความรู้สำหรับทุกคน  [smile01]
และการขนส่งก็สะดวกมากขึ้นด้วยครับ   [thumbup] [thumbup]
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

www.ตื๊ดดดดดด07.com/ตื๊ดดดดดด