วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:31:24]

ต้นไม้น้ำของฉัน จะจัดกี่ครั้งก็ไม่มีเบื่อ (ตู้48” update 18อาทิตย์)

Updateตู้ อายุ 12สัปดาห์(30กย61)

ต้นไม้แปปๆผ่านไป2อาทิตย์ เริ่มจะเต็มตู้อีกแล้ว

งานเลี้ยงสังสรรค์ buffet partyตะไคร่ครับ
แต่งตัวกันได้แฟนซีมากๆ (มาครบทุกสี)

สรุปแล้ว ดอกบลูเซปไม่บานนะครับ
ละลายหายไปเลย
อาจเป็นเพราะดอกไม่พ้นน้ำครับ

การดูแลตู้ช่วงนี้
เปลี่ยนน้ำ: 7วันครั้ง ที่20%
ไฟ : เปิด5ชม.ครึ่ง (6.00-7.30 และ 12.00-13.00 และ 18.00-21.00)
คาร์บอน ลดลงนิดนึง : 2ฟองต่อวิ 24ชม.
อุณหภูมิ : 26-27องศา
ปุ๋ยน้ำ : ใส่ทุกวัน วันละ2-3ปั๊ม
มา update กันอีกแล้วครับผม
ตู้อายุ 14สัปดาห์ละครับ (14ตค61)

ต้นไม่งอกงามดีมากๆครับ
อาจเป็นเพราะอัดคาร์บอนและปุ๋ย
โดยเฉพาะอนูเบียส แน่นตู้มาก
จนต้องแจกฟรี

ต้นอื่นๆก็โตปกตินะครับ
จนมาล่าสุด มีคนมาpostเรื่องหอย
ว่าหอยชนิดนี้มันเป็นยังไง ดีไม่ดี
สรุปแล้ว หอยแบบนี้มันกินยอดต้นไม้ครับ

ต้นขาไก่ผมโดนไปหลายใบละ

มอสมินิเพิลคริสตัล
ตอนแรกเอาไปโดนแดดเต็มๆ ตะไคร่มาเลย
นี่ดีขึ้นแล้ว เพราะเอามาหลบแดดครับ

ไฟ : เปิด5ชม.ครึ่ง (6.00-7.30 และ 12.00-13.00 และ 18.00-21.00)
คาร์บอน : 2ฟองต่อวิ 24ชม.
ปุ๋ยน้ำ : ใส่ทุกวัน วันละ2-3ปั๊ม
อู้หู แน่นพรึ่บพรั่บดีจริงๆ  [perv02] [thumbup]
อู้หู แน่นพรึ่บพรั่บดีจริงๆ  [perv02] [thumbup]

สนใจก็ทักรับของแจกได้นะครับ
มินิเพิลสวยจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้กำลัง ขยายพันธ์ อยู่ครับ
Update 17อาทิตย์ (3 พย 2561)

ตอนนี้ตู้กำลังจะแตกแล้ว. ต้นไม้รับแสงได้ไม่ค่อยทั่วถึงเลย. ต้นไม้รกขั้นสุด. ต้นที่อยู่ข้างล่างแทบไม่โดนแสงเลย. ยังดีที่เป็นแค่อนูเบียสกับบลูเซป(ชอบแสงน้อย)

ลัดดวิเจียกราเซีย ชูยอดรับแสง แดงอมชมพูเลย

ก้านธูปตอนนี้เริ่มซ่า. แทงยอดใหม่จนแน่นพื้นที่เลยครับ. แต่ปลายยอดยังไม่ค่อยแดงเลยอะ. ส่งสัยไฟไม่แรง

มอสพีเรียที่พันขอนไว้ตอนนี้ก็ฟูอวบอ้วนเลย
ยิ่งทำให้ไม่มีแสงตกถึงพื้นตู้เลยครับ
(ไฮโกลจะไม่รอดแล้ว)

ไฟ : เปิด6ชม.ครึ่ง (6.00-7.30 และ 12.00-13.30 และ 18.00-21.00)
อื้อหือ รูปสุดท้ายนี่อวบจริงๆครับ ทั้งอวบทั้งฟู  [perv02] [perv02] [perv02]
สอบถามหน่อยครับ แบบในรูปของผมตั้งตู้ได้ 2 วัน น้ำยังเปนสีลักษณนี้ ถ่าย 40% มาแล้ว 1 ครั้ง แบบนี้น้ำขุ่นผิดปกติป่ะครับ แล้วต้องรอประมาณกี่วันถึงใสครับ
สอบถามหน่อยครับ แบบในรูปของผมตั้งตู้ได้ 2 วัน น้ำยังเปนสีลักษณนี้ ถ่าย 40% มาแล้ว 1 ครั้ง แบบนี้น้ำขุ่นผิดปกติป่ะครับ แล้วต้องรอประมาณกี่วันถึงใสครับ

รายละเอียดตู้ของคุณ ผมยังไม่รู้มากนัก.
แต่ขอสรุปคร่าวๆตามนี้นะครับ
1.กรอง เล็กไป และยิ่งเป็นกรองแขวนต้องดูด้วยว่า น้ำที่ไหลออกมา มันตกลงไปกระทบกับดินข้างล่างหรือไม่

2.การเปลี่ยนน้ำ. เปลี่ยน1ครั้งไม่นับครับ. ช่วงตั้งตู้ ต้องเปลี่ยนน้ำทุกวัน ประมาณ20-30%. เปลี่ยนเป็นเวลา2อาทิตย์ หรือจนกว่าน้ำจะใสครับ

3.สายอ๊อคซิเจน(น่าจะใช่) ไม่ต้องใส่หรอกครับ. บางคนบอกว่าต้องใส่ เพื่อให้จุลลินซีทำงานดีขึ้น น้ำจะได้ใส. แต่ตู้ผมไม่ได้ใส่ก็ใสนะครับ

สรุปหลักๆ ดูกรองครับ. ผมว่าเล็กไปและใส่มีเดียได้น้อย ทำให้จุลลินซีไม่ทีที่อยู่ครับ
รายละเอียดตู้ของคุณ ผมยังไม่รู้มากนัก.
แต่ขอสรุปคร่าวๆตามนี้นะครับ
1.กรอง เล็กไป และยิ่งเป็นกรองแขวนต้องดูด้วยว่า น้ำที่ไหลออกมา มันตกลงไปกระทบกับดินข้างล่างหรือไม่

2.การเปลี่ยนน้ำ. เปลี่ยน1ครั้งไม่นับครับ. ช่วงตั้งตู้ ต้องเปลี่ยนน้ำทุกวัน ประมาณ20-30%. เปลี่ยนเป็นเวลา2อาทิตย์ หรือจนกว่าน้ำจะใสครับ

3.สายอ๊อคซิเจน(น่าจะใช่) ไม่ต้องใส่หรอกครับ. บางคนบอกว่าต้องใส่ เพื่อให้จุลลินซีทำงานดีขึ้น น้ำจะได้ใส. แต่ตู้ผมไม่ได้ใส่ก็ใสนะครับ

สรุปหลักๆ ดูกรองครับ. ผมว่าเล็กไปและใส่มีเดียได้น้อย ทำให้จุลลินซีไม่ทีที่อยู่ครับ
ขอบคุณครับ เดวผมจะลองเปลี่ยนกรองดูครับ
Aquavital ครับ

ซื้อที่ไหนราคาเท่าหรอครับ ผมเอาkeyword ไปsearchหาก็ไม่เจอร้านขายในไทยเลยครับ

ซื้อที่ไหนราคาเท่าหรอครับ ผมเอาkeyword ไปsearchหาก็ไม่เจอร้านขายในไทยเลยครับ

ผมซื้อในสวนจตุจักร ตรงตลาดปลาอะครับ
แต่พอดีวันนั้นผมไม่ได้ไปซื้อด้วยตนเอง

ผมฝากคนที่อยู่ที่ร้านแถวตลาดปลาซื้อให้
แล้วให้ส่ง line man มาที่ผมครับ

ปล. ผมว่าเดินเข้าพวกร้านขายอุปกรณ์ไม้น้ำ ก็น่าจะมีนะครับ
Update ตู้18อาทิตย์ (10พย 2561)
สุดท้ายกับการ update ตู้ใบนี้นะครับ
เพราะหลังจากนี้ จะทำการรื้อ แล้วจัด layout ใหม่ครับผม (ปีนี้ จัดlayoutใหม่ที 3รอบแน่ะ)’

การจัดตู้ครั้งนี้ได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่างครับ

เช่นไม่ควรเอามอสพีเรียมาพันกิ่ง เพราะว่ามันฟูและพองมากๆ ทำให้แสง ส่องไม่ถึงพื้น

ควรจะมีไม้ปูพื้นบ้าง ไม่ว่าจะเป็น เพิลกลาส หรือ หวีดจิ๋ว. เพราะมันช่วยให้ตู้ ดูดีมีมิติ ครับ

ตู้ไม้น้ำที่สูงเกิน 18นิ้วนั้น. ไฟ LED เอาไม่อยู่นะครับ. เพราะไมยราปรอบนี้ไม่โตเลย. ไฮโกลก็เช่นกัน

ดูความฟูของพีเรียมอสสิครับ
พอดึงออก เห็นกิ่งไม้แล้ว   มันอ้วนกว่าเดิมหลายเท่ามากครับ

ไฟ : เปิด6ชม.ครึ่ง (6.00-7.30 และ 12.00-13.30 และ 18.00-21.00)

หวังว่าข้อมูลตู้ในครั้งนี้
จะมีประโยชน์ให้กับเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านนะครับ

แล้วพบกัน กับการจัดตู้ใหม่ ครับ

ขอบคุณครับ