Talks > ตู้ทะเล

น้ำในตู้ เป็นสีเหลือง เกิดจากอะไรครับ (มือใหม่ครับ)

(1/1)

flokky:
น้ำในตู้ เป็นสีเหลือง เกิดจากอะไรครับ

godzillalovely:
ลองใช้แบคทีเรียดูครับน้ำจะได้ใสขึ้น

Falook:
จากที่เคยเลี้ยงมา10ปีก่อนโน้น เมื่อก่อนผมใช่ถ่านคารบอนเป็นถุงๆ หาซื้อตามร้านขายปลานั่นแหละครับ ใส่ไว้ในกรอง มันจะค่อยดูพวกสารอินทรีที่ทำให้น้ำเหลืองหายไปครับ แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้เค้าทำกันยังงัย

godzillalovely:
ของผมก็ใส่ถ่านอัดเม็ดไว้ในกรองเฮาส์ซิ่งก่อนเข้าตู้นาโน
เดือนนึงก็เอาออกมาล้างทำความสะอาดครั้งนึง
กระบอกเป็นของกรองคาร์บอนเกล็ดแต่คาร์บอนเกล็ดมันตันง่ายเลยเอาใส่ในออกแล้วใส่คาร์บอนอัดเม็ดลงไปแทน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version