วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:19:07]

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องตู้ปลาหน่อยครับ

ผมมีตู้ปลากรองมุมขนาด36นิ้ว อยากจะแกะเอากรองกับคานออกเพื่อเลืี้ยงไม้น้ำได้มั้ยครับ ตู้จะแตกหรือฉีกมั้ย
ปล.ตู้ใหม่ประมาณ4เดือน ซิลิโคนขาว ตู้36มาตาฐาน
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
โดยส่วนตัวไม่เคยทำเลยนะครับ

แต่หาข้อมุลมาได้ตามลิ๊งค์ข้างล่างนี้ล่ะครับ วิธีลอกซิลิโคน [smile01]
http://www.arohouse.com/wbs/?action=view&id=000003309

ส่วนอันนี้เป็นข้อมุลเปรียบเทียบครับ จากเวปเราเอง  [smile04]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=217434.0

ขอบคุณข้อมูลจากเว๊ป arohouse ด้วยครับ  [smile03]
ตู้ปลาเขามีคานไว้ก็เพื่อยึดเหนี่ยวกระจก เสริมความแข็งแรงครับ ถ้าเขาต่อมาแบบมีคาน รวมถึงกรองมุมก็ไม่ควรไปแกะออกครับ นอกจากเสี่ยงได้รับบาดเจ็บเองแล้วิยังส่งผลต่อความแข็งแรงของตู้ด้วยครับ  ผมบอกเลย ถ้าแกะคาน แกะกรองออก ใส่น้ำได้ มันไม่พังวันนี้พรุ่วนี้หรอกครับ  แต่นานๆไป แล้วมันรั่วขึ้นมา เราไม่อยู่บ้าน อุบัติเหตุจะเกิดขึ้นได้ครับ 
ไม่แนะนำให้แกะทั้งคานและกรองครับ [smile01]
ตู้มีคานไม่เป็นอุปสรรคต่อต้นไม้ ไม่บังไฟ แต่มันจะลำบากตอนที่ล้างขัดตู้ และเวลาเลือกซื้ออุปกรณ์กรองนอก(แต่ก็สามารถโมอุปกรณ์ได้สบาย)
ตู้คานยังมีประโยชน์เรื่องควาามแข็งแรงและคานยังมีประโยชน์ทางอ้อมคือกันสัตว์น้ำกระโดดออก เช่นปลาลงใหม่ๆ หรือหอยเขา กุ้งยามาโตะที่ชอบปีนออกจากตู้ [smile01]

กรองมุมสามารถเลี้ยงไม้น้ำได้ครับ ผมเคยเห็นในเวบเก่า เดี๋ยวลองไปค้นมาให้ดู เพียงแต่เราต้องวางเลย์เอาท์ให้เหมาะสม

ถ้าเริ่มเลี้ยงไม่จริงจัง ลองเซตดูก่อนก็ได้ครับ ประหยัดกรองนอก ประหยัดค่าตู้ไปหลายพัน
ยังไม่ต้องลงต้นไม้เยอะศึกษาระบบกรอง ระบบไนโตรเจน ลงปลาลงหอยต้นไม้ แค่นี้หมดไปหลายเดือนแล้วครับ
ถึงเวลาพร้อมจริงๆตู้ 36 นิ้วใช้เงินเป็นหมื่น เผลอๆอาจไม่พอด้วย
ขอบคุณน้าๆทุกท่านเลยนะครับ สำหรับความรู้
ตัวอย่างตู้ผมครับ ทั้งกรองมุม ทั้งคาน ตู้ดูแข็งแรงดี แค่เพียงอุปกรณ์หลายๆ อย่างก็เลือกหน่อยครับ

ภาพก่อนทำลายล้างความรก

ภาพหลังจากปรับเลย์เอาท์ใหม่
ตัวอย่างตู้ผมครับ ทั้งกรองมุม ทั้งคาน ตู้ดูแข็งแรงดี แค่เพียงอุปกรณ์หลายๆ อย่างก็เลือกหน่อยครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ มอสในรูปที่วางบนขอนนั้นใช้มอสอะไรครับ  [smile03]
วิปปิ้งมอสครับ แต่ชอบน้อยสุดในตู้เลย  [smile03]
วิปปิ้งมอสครับ แต่ชอบน้อยสุดในตู้เลย  [smile03]

ขอบคุณครับ สำหรับผมมันสะดุดตามากเลยครับ [smile01]
 มันดูย้อยๆเลื้อยเหมือนป่าโบราณดี  [smile03]