วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:51:21]

สอบถามปัญหาการตั้งตู้ใหม่กับน้ำเขียวค่ะ

สวัสดีค่ะ
ต้องบอกก่อนว่าเราเป็นมือใหม่ในการตั้งตู้ไม้น้ำนะคะ มีตู้ก่อนหน้านี้เป็นตู้เล็กประมาณ8นิ้วได้ ลงหินรองตู้ปกติไม่ได้ลงดิน ตั้งตู้ใหม่น้ำใสปกติดีค่า แต่คราวนี้คิดจะตั้งตู้ใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิมเลยเลือกตู้20นิ้ว ลงหินรองตู้ปกติลงแบคลงปุ๋ย ลงดิน แรกๆน้ำใสดีค่ะแต่เช้าถัดมาน้ำจะเขียว (ตู้เก่าไม่ได้ถ่ายไว้แต่สีเขียวตามรูปค่ะ) เปลี่ยนได้4-5วันเราเลยรื้อดินออก เอาหินกรองมาล้างแต่ไม่ได้ล้างดินนะคะ เพราะว่ารอบแรกไม่ได้ล้างหินก่อน แล้วตั้งตู้ใหม่ได้ตามรูปที่เห็น พอดีเราปลูกไม้น้ำแบบเมล็ด รอจนมันงอกตามรูปแล้วถึงใส่น้ำลงไป แรกๆน้ำใสดีอยู่ค่ะแต่เหมือนรอบแรก พอเช้าวันถัดมาน้ำจะออกไปทางเขียว เราเลยเปลี่ยนน้ำประมาณ20% ตอนนี้เริ่มเปลี่ยนได้1วันค่ะ เปลี่ยนเสร็จเติมแบคน้ำลงตลอด อยากทราบว่าปัญหานี้เกิดจากอะไรคะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่า ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ อ้อ น้ำที่เปลี่ยนเราใช้น้ำที่พักไว้แล้วนะคะ ไฟ 55w เปิดประมาณ10-13ชม กรองแขวน +ปั้มออกซิเจน(ปิดตอนกลางคืนพร้อมไฟ)
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คิดว่า น่าจะเปิดไฟนานไป
เบื้องต้นลองลดเป็น เปิดไฟ 6 ชั่วโมง ดูนะ

สาเหตุน่าจะเกิดจากในดินมีสารอาหารอยู่บ้าง เลยเป็นน้ำเขียวง่ายกว่าตู้เดิมที่ไม่ได้ใช้ดิน
คิดว่า น่าจะเปิดไฟนานไป
เบื้องต้นลองลดเป็น เปิดไฟ 6 ชั่วโมง ดูนะ

สาเหตุน่าจะเกิดจากในดินมีสารอาหารอยู่บ้าง เลยเป็นน้ำเขียวง่ายกว่าตู้เดิมที่ไม่ได้ใช้ดิน

ขอบคุณมากนะคะ เดี๋ยวจะลองลดไฟดูค่า
ดินใหม่ หรืเปล่าครับ ยี่ห้ออะไร
ผมเคยเจอ น้ำเหลือง ประมาณนี้ กัย ดินใหม่ บางยี่ห้อ ครับ
เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ลงต้นไม่เยอะๆ เดี๋ยวก้อใส
ดินใหม่ หรืเปล่าครับ ยี่ห้ออะไร
ผมเคยเจอ น้ำเหลือง ประมาณนี้ กัย ดินใหม่ บางยี่ห้อ ครับ
เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ลงต้นไม่เยอะๆ เดี๋ยวก้อใส

ดินใหม่ค่ะ ยี่ห้อนี้เลยค่ะทางร้านแนะนำมา คิดเองเหมือนกันค่ะว่าเป็นที่ดินหรือเปล่า ยังไงเดี๋ยวจะลองเปลี่ยนน้ำเรื่อยๆดูก่อนค่า ขอบคุณมากค่ะ
ดินใหม่ๆ ปุ๋ยในดินยังเยอะอยู่ครับ ทำให้ตะไคร่ชอบเลย ยิ่งเปิดไฟนานๆ ตะไคร่ยิ่งตรึม หาตัวกำจัด ไม่ก็หมั่นถ่ายน้ำบ่อยๆ ครับ
ลองลดชั่วโมงเปิดไฟดูก่อนดีมั้ยครับ 
แล้วก็ถ่ายน้ำช่วยบ่อยหน่อย เอาแร่ธาตุส่วนเกินจากดินใหม่ออกไปให้เยอะๆหน่อย  [smile04]
ถ้าเอาใม้ลอยน้ำที่มีรากยาวๆอย่างจอกมาลอยเอาใว้ดูดธาตส่วนเกินได้ก็ดีครับ
ลองดูก่อนครับ คิดว่าน่าจะดีขึ้นนะครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/02/2564 [15:15:11] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ จะลองเอาไปใช้ดูแน่นอนค่ะ
ตอนนี้ลดชั่วโมงเปิดไฟลงแล้ว แล้วเดี๋ยวจะมาอัปเดตอีกทีนะคะ