วันศุกร์ที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [09:12:02]

ระบบกรองแขวนเหมือนจะไม่พอรึป่าวครับ

รบกวนพี่ๆครับ

ตอนนี้ผมใช้ตู้ 24” ใส่กรองแขวน eheim liberty 200 รองพื้นตู้ด้วย ดินเผาดำเม็ดกลม
เลี้ยงปลาแพะตัวเล็ก 7 ตัว ซัคเกอร์ 2”-3” 6 ตัวครับ

ผ่านไป 1 เดือนพบกว่า ขี้ปลาหรือขี้ฝุ่นอยู่ใต้หินเต็มเลยครับ เยอะมาก เติมน้ำทีฟุ้งทั้งตู้เลยครับ
แล้ว ปลาแพะ ก็เริ่มป่วย ซึม หนวดกุด อาการเหมือนเป็น อัมพาตครึ่งตัว ซ้ายและว่ายน้ำเอียงๆเหมือนมีอาการคันตัวด้วยครับ อันนี้น่าจะเป็นเพราะแอมโมเนียที่ออกมาจะเศษซากขี้ปลารึป่าวครับ

ผมควรเปลี่ยนกรองมั้ยครับ ในใจอยากใช้ eheim 2217 แต่น้ำมันจะแรงมากมั้ยครับ หรือ 2213/2215 ดีครับ หรือควรใช้กรองแบบไหนครับ
กรองพื้น ต้องร่วมด้วยมั้ย ถ้าใช้แล้วพวกขี้ปลาใต้หินจะหมดไปป่าวครับ หรือมันเปนปกติ

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าไม่แน่ใจเรื่องแอมโมเนีย ลองหาน้ำยาวัดค่ามาวัดดูก่อนก็ได้ครับ

แต่ตู้24"มันก็ไม่ใหญ่ไม่เล็กครับ กรองแขวนอาจไม่พอ
กรองนอกมีหลายยี่ห้อครับ 
ถ้าอีฮามไปเลย ก็2213/2215ก็เหมาะกับตู้แล้วครับ

ถ้าไม่อย่างนั้นอาจต้องถ่ายน้ำบ่อยหน่อยครับ เขี่ยดูดตะกอนก้นตู้บ่อยๆครับ[smile01]

ดินรองพื้นถ้าไม่ปลูกต้นไม้ไม่ต้องหนานะ ประมาณ 1 cm ก็พอ ปลาแพะกับซัคเกอร์น่าจะมุดๆ กวนพื้นให้ขี้ปลาฟุ้งขึ้นมาโดนกรองดูดได้ แต่เห็นพิมพ์ว่า "ขี้ปลาใต้หิน" เลยงงๆ หน่อย ยังไงรบกวนถ่ายรูปตู้โดยรวมมาใส่ไว้หน่อยก็ดีนะ

ส่วนใหญ่ถ้าปักไม้น้ำด้วยควรรองพื้นด้วยพวกหินภูเขาไฟหรือวัสดุกรองอื่นๆ ให้แบคทีเรียมีที่อยู่จะได้จัดการกับขี้ปลาหรือเศษอาหารที่ตกร่องดินลงไปได้
ลองอ่านบทความเกี่ยวกับ วัสดุปลูก ดูก็ได้นะ เผื่อเป็นแนวทางปรับปรุงได้

เรื่องกรองคิดว่า Liberty 200 เล็กไปสำหรับปลาซัคเกอร์นะ ปลาประเภทนี้ของเสียจะเยอะ ถ้าให้ดีก็มีน้ำยาวัดค่าของเสียต่างๆ ตามความเห็นก่อนด้วยจะดีมาก จะได้ทราบว่า กรองที่ใช้อยู่กำจัดของเสียได้ดีพอหรือไม่
 [smile01]

ขอบคุณพี่ๆทั้ง 2 ครับ

รองพื้นประมาณนี้หนาไปมั้ยครับ
คิดว่าที่หนวดกุด อาจจะลองไปใช้ทรายแทนแล้วครับ

ในรูปเป็นกรวดใชมั้ยครับ   [smile01]
ผมว่าดูหนากำลังดีแล้วครับ
อย่างอื่นตามคุณPuzzleBoxว่าเลยครับ  [smile04]