วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:02:46]

มีโหลปลา เลี้ยงปลาอะไรดีครับ ที่ไม่ใช้อ๊อกซิเจน

ผมมีโหลปลาทองอยู่ครับ แบบในรูป

มีคำถามครับรบกวนถามครับ
1.ผมมีปลาทองตัวเล็กอยู่ 2 ตัว จับได้จากงานวัด เลี้ยงมาครึ่งปี ไม่โตกว่านี้แล้ว ถ้าไปหามาอีก 2 ตัว จะแน่นไปไหมครับ (ไม่ใช้อ๊อก)

2.อีกโหลนึง ขนาดเท่ากัน ผมเลี้ยงปลาอะไรดีครับ ตอนแรกกะเลี้ยงหางนกยูตัวผู้ สัก 6 ตัว จะดีไหมครับ (ไม่เอาปลากัดนะครับ เคยเลี้ยงหลายตัว ตายหมดเลยครับ T^T บางตัวเป็นโรค บางตัวแก่ตาย อายุมันสั้นไปหน่อย)

พอดีผมตั้งข้างๆโต๊ะทำงาน ไม่กล้าใช้อ๊อกเพราะเสียงน่าทำให้คนอื่นรำคาญได้ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/01/2561 [00:22:27] โดย DontTouchMe »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แนะนำ
1. ไม่ควรเพิ่มครับ
2. นึกออกแต่ปลากัดครับ
ปลาสอดก็ได้ครับ ทนดี ชอบสวยแปลกก็สอดมิกกี้เมาส์
สามารถเลี้ยงด้วยกันกับหางนกยูงได้
แต่จะเลี้ยงปลาอะไรก็แล้วแต่อย่าให้แน่นเกินไปครับ
ขอบคุณครับ สัก 6 ตัวน่าจะพอดีครับคิดว่า   

อย่างปลาทองผม ถ้าวันไหนมันอยู่ผิวน้ำเยอะๆ ผมจะเปลี่ยนน้ำทันทีครับ แสดงว่าอ๊อกน่าจะไม่พอ  พอเปลี่ยนน้ำก็หายครับ

มีคำถามครับรบกวนถามครับ
1.ผมมีปลาทองตัวเล็กอยู่ 2 ตัว จับได้จากงานวัด เลี้ยงมาครึ่งปี ไม่โตกว่านี้แล้ว ถ้าไปหามาอีก 2 ตัว จะแน่นไปไหมครับ (ไม่ใช้อ๊อก)

2.อีกโหลนึง ขนาดเท่ากัน ผมเลี้ยงปลาอะไรดีครับ ตอนแรกกะเลี้ยงหางนกยูตัวผู้ สัก 6 ตัว จะดีไหมครับ (ไม่เอาปลากัดนะครับ เคยเลี้ยงหลายตัว ตายหมดเลยครับ T^T บางตัวเป็นโรค บางตัวแก่ตาย อายุมันสั้นไปหน่อย)

พอดีผมตั้งข้างๆโต๊ะทำงาน ไม่กล้าใช้อ๊อกเพราะเสียงน่าทำให้คนอื่นรำคาญได้ครับ
ขอบคุณครับ

ขออณุญาติแสดงความเห็นตามข้อนะครับ [smile03]

1 ถ้าปลายังตัวขนาดนี้ก็พอแล้วครับ  ครึ่งปีเลี้ยงในที่แคบปลาโตช้าครับ
   แต่ถ้าเลี้ยงระยะยาว มันโตกว่านี้ ก็จะแน่นครับ
   ปลาทองต้องการใช้อ๊อคเยอะครับ เพราะเมือก และขี้มันเยอะ
   ถ้าไม่สะดวกใช้ปั๊มลมก็อาศัยถ่ายน้ำบ่อยๆเอาครับ [smile01]

2 หางนกยูงถ้าตัวผู้หมด ก็โอเคครับ  [smile04]
   เทียบดูจากความกว้างปากอ่างนะครับ
  พอให้ปลาหางนกยูงที่เป็นปลาผิวน้ำพอมีที่ว่างได้ลอยขึ้นมาว่ายบ้างครับ [smile01]