วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:35:28]

ปลาปั๊กเป้าเขียวลายจุด

รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีมีใครมีความรู้เรื่องปลาตัวนี้บ้างครับ พอดีน้องชายซื้อมาเลี้ยงตัวนึงเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผ่านมาสองวันสังเกตุว่าท้องมันเริ่มดำ หางหุบ หลบมุมครับ ตอนนี้เริ่มดำลามมาที่หน้าครับ มีอาการว่ายเอียงๆ ครีบขยับข้างเดียว กระตุกด้วยครับ
ข้อมูลตู้
ตู้ขนาด 8x8x8 นิ้ว มีกรองแขวนกับกรองฟองน้ำอย่างละ 1 อัน ครับ น้ำที่ใช้คือน้ำประปาพักแล้ว ผสมเกลือเลี้ยงปลานิดนึงไม่ได้วัดกะๆเอาครับ
อาหารที่ให้เป็นกุ้งฝอยสดครับ
แต่ได้ยินว่าตอนที่ซื้อมาเค้าใส่ถังไว้จะมาปล่อยลงตู้อีกวัน พี่เลี้ยงที่บ้านใจดีเลยเอาลงตู้ให้ไม่ได้บอกพร้อมกับใส่เกลือให้เค้าบอกว่าเทโฮกเลยครับ แถมเอาเกลืออะไรไม่รู้ใส่ น้องกลับมาบ้านไม่ได้คุยกับพี่แต่เห็นว่ามันอยู่ในตู้แล้วนึกว่ายังไม่ได้ใส่เกลือเลยจัดลงไปอีก ผ่านไปคืนนึงเช้ามาพี่เพิ่งมาบอกเลยต้องถ่ายน้ำออก อันนี้ไม่รู้เกี่ยวไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)