วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:54:03]

ลงไม้น้ำ กุ้งแคระน๊อค

ตู้ขนาด 20” มี co2 แบบถัง อยู่ได้ปกติไม่มีตายมา อาทิตกว่า พอซื้อไม้น้ำเพิ่ม กุ้งเริ่มนอค ย้ายไปอีกตู้กุ้งกลับมาปกติ ตอนไปซื้อมีไม้น้ำอยู่ สามอย่างที่ซื้อมาลืมถามว่าใส่ยาฆ่าหอยไหม และในตู้ที่ซื้อมาไม่มีกุ้งอยู่ นอกนั้นมีกุ้งอยู่หมดครับ คิดว่าน่าจะเป็นเหตุจาก ยาฆ่าหอย เพราะไม้น้ำชุดนี้ไม่มีหอยมาเลย แก้ไขยังไงดีครับ ตอนนี้เปลี่ยนน้ำประมาณ10-20% ไปสองรอบละครับ
***co2 เปิดแค่ตอนเปิดไฟครับ 1-2 ฟองต่อวิ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พอย้ายมาอีกตู้ ก็ค่อยๆ ดีขึ้นแล้วก็เป็นปกติเลยครับ
ถ้าสงสัยเกี่ยวกับต้นใม้ก็ให้เอาต้นใม้ออกก่อนครับ
แล้วก็ถ่ายน้ำใหม่ครับ

ปกติถ้าผมซื้อใม้มาใหม่
ก่อนเอาลงตู้ผมเอาใม้ไปแช่น้ำทิ้งใว้ก่่อนสักสามสี่วันอ่ะครับ [smile01]
ถ้าสงสัยเกี่ยวกับต้นใม้ก็ให้เอาต้นใม้ออกก่อนครับ
แล้วก็ถ่ายน้ำใหม่ครับ

ปกติถ้าผมซื้อใม้มาใหม่
ก่อนเอาลงตู้ผมเอาใม้ไปแช่น้ำทิ้งใว้ก่่อนสักสามสี่วันอ่ะครับ [smile01]

ตอนนี้ผมตักกุ้งออกหมดเลยครับ ว่าจะรอเปลี่ยนน้ำอีกสักอาทิตย์ สองอาทิตย?ค่อยลงใหม่ครับ เซงเลย
คงมียากันเชื้อราที่ผสมพวกโลหะหนักน่ะครับ
แนะนำหากซื้อต้นไม้ใหม่ หรือไม้กระถาง แนะนำให้เอาผงฟู 1 ช้อนชา ผสมน้ำ 2-4 ลิตร แช่ต้นไม้ไว้ 30 นาที ค่อยล้างน้ำเปล่าซัก 3-4 รอบครับ จะลดปริมาณโลหะหนัก โดยเฉพาะทองแดงที่อันตรายต่อกุ้งและหอยลงไปได้ 90-95% แค่นี้ก็ใส่ตู้กุ้งได้แระ
คงมียากันเชื้อราที่ผสมพวกโลหะหนักน่ะครับ
แนะนำหากซื้อต้นไม้ใหม่ หรือไม้กระถาง แนะนำให้เอาผงฟู 1 ช้อนชา ผสมน้ำ 2-4 ลิตร แช่ต้นไม้ไว้ 30 นาที ค่อยล้างน้ำเปล่าซัก 3-4 รอบครับ จะลดปริมาณโลหะหนัก โดยเฉพาะทองแดงที่อันตรายต่อกุ้งและหอยลงไปได้ 90-95% แค่นี้ก็ใส่ตู้กุ้งได้แระ

ตามนี้เลยครับ

ในตู้ก็ถ่ายน้ำเยอะๆ หลายๆรอบ แล้วค่อยๆทยอยลงครับ
เคยเจอเหมือนกัน  หัดเลี้ยงใหม่ๆลงทั้งไม้น้ำและกุ้ง  7 วันหมดตู้ 
ขอบคุนทุกคนมากครับ ตอนนี้ นิ่งละครับ เปลี่ยนน้ำทุกวัน ปกติละครับ