วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:29:06]

ตู้ปลา 20 ลิตร กรอง 450l/hr แรงไปไหม

ตู้ปลา 20 ลิตร กรอง 450l/hr แรงไปไหม
ตามหัวข้อเลยครับ
เดิมใช้ atman กรองแขวน แต่คิดว่าพอใส่ media น่าจะเหลือแค่ 200-300 l/hr
แล้วก็หาอะไรมากลั้น outflow ลดแรงกระแทกเรียบร้อย ไม่รู้ว่าจะแรงไปหรือเปล่า แนะนำทีครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตามหัวข้อเลยครับ
เดิมใช้ atman กรองแขวน แต่คิดว่าพอใส่ media น่าจะเหลือแค่ 200-300 l/hr
แล้วก็หาอะไรมากลั้น outflow ลดแรงกระแทกเรียบร้อย ไม่รู้ว่าจะแรงไปหรือเปล่า แนะนำทีครับ

น่าจะได้ครับ พวกกรองแขวนนี่จะไปดู Flow rate ไม่ค่อยได้ครับ เพราะมันจะเยอะ มันเป็นโฟลวสูงสุดที่ปั๊มทำได้
ปกติคือกรองหมุนเวียนน้ำได้สัก 3-4 เท่าของปริมาตรตู้ใน 1 ชม.คือพอแล้ว แต่นี่เกินไปเกือบ 20 เท่า มันควรจะแรงเกินไปมาก
แต่กรองแขวน 450l/hr นี่ให้ผมเดาก็ตัวนิดเดียวเท่านั้น ปริมาตรพื้นที่กรองแทบจะไม่พอด้วยซ้ำ แต่ความแรงน้ำมันมากไปเยอะ
ปรับวาล์วเบาน้ำหน่อยก็น่าจะใช้ได้ครับ หรือหาอะไรมาติดกั้นน้ำนิดนึง หรือจัดตู้ให้ตรงน้ำลงมีก้อนหินอยู่ก็ได้ครับ ให้มันกระจายแรงน้ำ