วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:24:04]

ไม้คลุมพื้นหรือไม้เตี้ยพันธุ์ไหน เลี้ยงง่ายตายยากบ้างครับ?

ว่าจะใช้ถาดรองต้นไม้แบบเนี้ยทำเป็นกระถาง แล้วใช้กรวดปลูกต้นไม้(แล้วค่อยใช้ปุ๋ย หรืออาจจะใช้ดินไปเลย)น่ะครับ ทีนี้อยากได้ไม้จำพวกคลุมพื้นหรือไม้เตี้ยๆหน่อย เพราะจะเอาไปเลี้ยงในอ่างปูน ต้องมองจากข้างบน+อยากได้เป็นออกแนวทุ่ง ให้กุ้งแคระไปเดินไปหลบเล่นด้วย  [perv03]

ตอนนี้ที่สนใจอยู่ก็มีเพิลกลาส กรอสโซ มาซิเลีย ตำลึงน้ำครับ สี่พวกนี้ต้นไหนเข้าท่าสุด หรือมีไม้น้ำพันธุ์เตี้ยต้นอื่นแนะนำอีกบ้างไหมครับ  [smile05]

ปล. อ่างผมเคยโดนตะไคร่ Cladophora บุก ตอนนี้กำจัดมันได้เกือบ 99%แล้ว แต่กลัวมันกลับมาอีก มีไม้คลุมพื้นต้นไหนที่ถ้ามันติดตะไคร่แล้วกำจัดออกง่ายบ้างครับ  [smile02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/2560 [19:16:51] โดย Dear_jan. »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเคยเลี้ยงแต่กรอสโซ่ครับ  เลี้ยงง่ายมากครับ
แต่มันไม่เตี้ยนะครับ ถ้าไม่ตัดมันสูงอยู่ 
ส่วนตัวผมตัดครึ่งเดือนทีครับ

ส่วนพันธ์อื่นก็ขอรอฟังผู้รู้ด้วยคนครับ  [smile01]

ส่วนตำลึงไม่ได้เลี้ยงเป็นใม้หลัก ลองทดลองปลูกใว้นิดหน่อย
เลื้อยลามกว้างดีเหมือนกันครับ
ผมเคยเลี้ยงแต่กรอสโซ่ครับ  เลี้ยงง่ายมากครับ
แต่มันไม่เตี้ยนะครับ ถ้าไม่ตัดมันสูงอยู่ 
ส่วนตัวผมตัดครึ่งเดือนทีครับ

ส่วนพันธ์อื่นก็ขอรอฟังผู้รู้ด้วยคนครับ  [smile01]

ส่วนตำลึงไม่ได้เลี้ยงเป็นใม้หลัก ลองทดลองปลูกใว้นิดหน่อย
เลื้อยลามกว้างดีเหมือนกันครับ

สองต้นนี้ ใช้ปุ๋ยเยอะไหมครับ แล้วเจอปัญหาตะไคร่บ้างหรือเปล่าครับ
ตำลึงน้ำเลี้ยงง่ายมากโตเร็ว  จนต้องตัดทิ้งไปบางส่วนเพื่อจะได้ไม่เต็มตู้  เลี้ยงตอนแรกนิดหน่อยพอมันยาวก็ตัดเสียดาย  เอามาปักในตู้อีก  คราวนี้ต้องตัดทิ้งเพราะขึ้นเร็วจนลกตู้  ถ้าจะปลูก  ก็ต้องขยันตัดแล้วทิ้งไปเลย 
ตำลึงน้ำเลี้ยงง่ายมากโตเร็ว  จนต้องตัดทิ้งไปบางส่วนเพื่อจะได้ไม่เต็มตู้  เลี้ยงตอนแรกนิดหน่อยพอมันยาวก็ตัดเสียดาย  เอามาปักในตู้อีก  คราวนี้ต้องตัดทิ้งเพราะขึ้นเร็วจนลกตู้  ถ้าจะปลูก  ก็ต้องขยันตัดแล้วทิ้งไปเลย

ดูรูป+อ่านข้อมูลแล้ว สวยดีครับ แต่ไม่รู้เลี้ยงแล้วจะยืดหรือเปล่า [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/07/2560 [11:45:59] โดย Dear_jan. »
ดูรูป+อ่านข้อมูลแล้ว สวยดีครับ แต่ไม่รู้เลี้ยงแล้วจะยืดหรือเปล่า [lol01]

ไม่ใส่ปุ๋ยยังโตเลยครับ
ไม่ใส่ปุ๋ยยังโตเลยครับ

[rage01] [rage01] [rage01] ช็อคแป๊บ!!!
ตำลึงน้ำที่เลี้ยงใช้อะไรปลูกครับนั่น ใบยืดไหม หรือเลื้อยตามพื้นปกติครับ
[rage01] [rage01] [rage01] ช็อคแป๊บ!!!
ตำลึงน้ำที่เลี้ยงใช้อะไรปลูกครับนั่น ใบยืดไหม หรือเลื้อยตามพื้นปกติครับ
ซื้อมาทั้งกระถางก็โต แต่ถ้าเอาทั้งกระถางฝังดินโตเร็วครับ  ยิ่งเอากระถางออกปลูกลงดินยิ่งโตเร็ว การโตจะวิ่งเข้าหาแสงนั่นหมายถึงจะโตพุ่งขึ้นบน  แต่ถ้าน้ำใสมากแล้วแสงจัดมากๆจะวิ่งเรียดดิน
ไม่รู้จะดูออกไหมครับมันออกแบนๆ

ที่วงๆไว้ใช่ไหมครับตำลึงน้ำ  [smile05]

ตู้สวยดีนะครับ ปลูกอะไรไว้บ้างหรือครับ?
ในตู้นี้ปลูกได้มั่วมากเห็นอันไหนสวยเป็นซื้อมาปลูก  จนหมดที่วางแล้ว  แต่ริคเซียมอสนี้เลิกปลูกครับ  โตเร็วจนลก  แถมยังรังควานการเติบโตต้นอื่น  ขนาดเลิกเลี้ยงแล้วเศษนิดเดียวไม่เอาออกโตขึ้นมาใหม่ไม่รู้จบเอาออกไปสองเดือนแล้ว  ตอนนี้ยังมีเศษที่เหลือโตขึ้นให้เก็บทิ้งไม่หมดเดี๋ยวมีเวลาผมจะไล่ชื่อแจ้งให้ทราบ  แต่บางอันไม่ทราบชื่อเหมือนกัน
ริกเซียหน้าตาเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่เอาให้ผมก็ได้นะ  [lol01] [lol01] [lol01]
https://iamanaquascapersmith.wordpress.com/2014/04/19/part-15-%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B8%A2-%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%89%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B9%8D%E0%B9%89%E0%B8%B2-%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2/
ใช่ครับแต่ว่าทิ้งไปหมดแล้ว  เพราะมันโตเร็วมากสุดท้ายมันลอยพร้อมแผ่นตะแกรงเต็มตู้ไปหมด
โอเคครับ ตอนนี้ตำลึงน้ำกับกรอสโซ่น่าสนมาก เดี๋ยวรอท่านผู้รู้ท่านต่อไปมาแนะนำต่อครับ  [lol01]