วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:42:40]

ขอคำปรึกษา มือใหม่หัดตั้งตู้ครั้งแรก

ใจเย็นๆครับ  เร่งโตง่ายมากแต่ตะไคร่โตเร็วกว่าจนน่าตกใจนะครับ   เร่งปุ๋ยเพื่อชม.แสงแล้วเพิ่มความเข้มแสง  แค่นี้ก็ทั้งต้นไม้ทั้งตะไคร่แข่งกันโตเลย

อาทิตย์ก่อนเพิ่มปุ๋ยน้ำ ต้นไม้ใบเหลืองแถมตะไคร่น้ำตาลเกาะใบ ตอนนี้เลยว่าจะงดให้ปุ๋ยก่อน แต่เพิ่มไฟ เปิด 4 ปิด 4 เปิด 4 จากนั้นยาวถึงเช้า ทดลองมา 2 วัน ยังไม่มีตะไคร่น้ำตาลมาเกาะหินที่เอาออกมาขัดสะอาดแล้วลงพวกสากร่ยเพิ่ม เผื่อช่วยเรื่องดูดปุ๋ยที่ลงไว้ก่อนหน้านี้ เอาหินก้อนที่ตะไคร่ผังลึกออกไป ทดลองดูก่อนว่าจะเป็นยังไง

อัพเดท ตู้ครบ 1 เดือน ตอนนี้ตะไคร่สีน้ำตาลดีขึ้น ไม่ค่อยเกาะหินกับกระจกเท่าไร ส่วนที่ติดใบก็ยังคงติดเหมือนเดิม ขัดไม่ออกก็ปล่อยไป ลงหอยเขาช่วยกินตะไคร่ 3 ตัว เอาแปรงขัดกระจกเวลาเปลี่ยนน้ำ ดูสะอาดตา ตันบูเซป บาวนี่ ขยันออกดอกมาให้ชม 3 ครั้ง ต้นไม้เริ่มเจริญเติบโตดี  คิดว่า เปิดไฟ 4 ปิดไฟ4 เปิด 4 ใช้ได้ผลกับตู้นี้ ยังไม่มีตะไคร่อื่นมากวนใจ

ดูดีครับ ติดตามอยู่  [smile04]
เห็นเชอรี่บาร์บในกระทู้นี้มานานแล้ว อยากลองซื้อมากินตะไคร่ดูบ้าง

มันไม่ดุใช่ไหม? เลี้ยงกับกุ้งแคระโอเคมั้ยฮะ  [smile02]
เห็นเชอรี่บาร์บในกระทู้นี้มานานแล้ว อยากลองซื้อมากินตะไคร่ดูบ้าง

มันไม่ดุใช่ไหม? เลี้ยงกับกุ้งแคระโอเคมั้ยฮะ  [smile02]

เลี้ยงรวมกันได้คะ เวลากุ้งผ่านหน้าก็ไม่ได้ตั้งใจตอดคะ นานๆก็ตอดเวลากุ้งว่ายผ่านหน้ากระทันหัน คงนึกว่าอาหาร ตอนนี้ก็มีลูกกุ้งเพิ่ม เลยแน่ใจว่าไม่จงใจกินแต่ๆ แต่ถ้าลูกกุ้งผ่านเข้าปากก็ปล่อยไปตามวิถีธรรมชาติแล้วกัน อิอิ เชียร์ให้เลี้ยงคะ ปลานี้น่ารัก ว่ายลอดตามซอกหินกอไม้ แอคชั่นเยอะดี ไม่แค่ลอยน้ำว่ายไปมากลางน้ำ ดูเพลินมากคะ
มันขยันกินตะไคร่มากเลยใช่ไหมครับ ว่าจะลองซื้อมาก่อนสักตัว มันจะเหงาตายมั้ย?  [shock01]
มันขยันกินตะไคร่มากเลยใช่ไหมครับ ว่าจะลองซื้อมาก่อนสักตัว มันจะเหงาตายมั้ย?  [shock01]

ต้องซื้อเป็นฝูงคะ ไม่งั้นเหงาตาย เอิกๆ กินตะไคร่ก็ขยันกินนะ ตามซอกมุดเข้าไปแต่จะให้เอี่ยมแบบหอยก็ไม่ถึงขนาดนั้น ลองเลี้ยงสัก 5-6 ตัวนะ ราคาเมืองไทยไม่น่าแพง จัดไปสักฝูง
ตู้นี้ใช้คาร์บอนยีสต์แล้วไฟก็ดูไม่แรงเท่าไหร่ ก็ต้องระวังเรื่องปุ๋ยกับอาหารปลาหน่อยครับ ไม่งั้นมันจะไม่สมดุลย์กัน
บางทีจะไปเอาตามข้างขวดไม่ได้ เพราะปัจจัยแต่ละตู้ไม่เหมือนกัน ต้องปรับเพิ่มลดเอาเอง

ตู้นี้ผมดูแล้วน่าจะเพิ่มไม้ที่โตเร็วแล้วก็เป็นแนวสูงๆอีกหน่อยน่าจะดีนะครับ อย่างพวกเทปแคบ Vallisneria nana หรือไม้ข้อต่างๆทางด้านหลัง แล้วตัดแต่งให้เป็นพุ่มสูงหน่อย หรือจะเป็นไม้พื้นพวกมาซิเลีย Marsilea hirsuta หรือมินิแฮร์กราส Eleocharis Parvula (Dwarf Hairgrass) จะเพิ่มที่แอบให้ปลากับกุ้ง แล้วก็เพิ่มแหล่งอาศัยของพวกสิ่งมีชีวิตเล็กๆที่ทำให้ตู้สมบูรณ์ขึ้นครับ และจะช่วยให้เราปรับสมดุลย์ให้ตู้ได้ง่ายขึ้นเพราะปริมาณพืชเยอะขึ้น ก็จะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องตะไคร่
ต้องซื้อเป็นฝูงคะ ไม่งั้นเหงาตาย เอิกๆ กินตะไคร่ก็ขยันกินนะ ตามซอกมุดเข้าไปแต่จะให้เอี่ยมแบบหอยก็ไม่ถึงขนาดนั้น ลองเลี้ยงสัก 5-6 ตัวนะ ราคาเมืองไทยไม่น่าแพง จัดไปสักฝูง

ผมลองไปเดินดูราคามาก่อนแล้ว ตัวละ 20-80 ครับในไทย แต่คนขายบอกว่าเชอรี่บาร์บ "ไม่กินตะไคร่"เลย   [shock01] เลยซื้อเล็บมือนางตัวเล็กมาทดลองเล็มตะไคร่ก่อนละกัน

แนะนำว่า พยายามเลี่ยงปลาเล็บมือนางไว้นะครับ ปลาตัวนี้กินตะไคร่เก่ง กินดีมาก แต่เอาแน่เอานอนไม่ได้ ผมเคยเลี้ยงไว้สี่ พวกโดดออกมาตายไปสาม ไม่รู้เพราะอะไร ผู้รอดชีวิตที่เหลือตัวเดียวก็อึดมาก ผมเลี้ยงมาจะ 4 ปีแล้วมั้ง โตประมาณนิ้วชี้ผมแล้ว ตะไคร่ไม่ค่อยกิน ว่ายไล่ปลาอื่นแย่งอาหาร ล่าสุด จับออกมาเลี้ยงแยกตะหาก  โยนขอนมอสติดตะไคร่ลงไปแล้วจับอดอาหารสองวัน พวกเล่นตะไคร่ซะหมดเลย ตะไคร่ Cladophora ซะด้วย (ยังกินเก่งอยู่เว้ย) แต่มอสพี่แกก็แทะซะโกร๋นพอกัน  [cry01]
ของผมก็เป็นให้อาหารมากไป  ตะไคร่ไม่กินเลยต้องให้อดอาหารบ้างถึงจะกินตะไคร่  อันนี้ผมว่าต้องทดลองดูกันเองเพราะสภาพแต่ละตู้ไม่เท่ากัน
ตอนซื้อปลามาเลี้ยง คงต้องมีการวัดดวงกันหน่อยครับ ปลาชนิดเดียวกันแต่นิสัยอาจไม่เหมือนกันเลยก็ได้

อย่างเจ้าเชอรี่ บาร์บ ร้านขายปลาบอกว่ามันไม่กินตะไคร่ คุณบังแนะนำว่าเลี้ยงให้กินตะไคร่ได้ แต่มันจะกินไม้น้ำด้วย แต่เท่าที่ผมอ่านกระทู้ เจ้าเชอรี่บาร์บของคุณ star ก็ไม่เห็นสร้างปัญหาอะไรนะครับ  [bear02]
ทดลองปรับเรื่องอาหารลองดูครับ  รอเฝ้าดูอยู่ 
ปลาเชอรี่บาร์บที่บ้านไม่แทะต้นไม้ ส่วนมากจะเล็มตามซอกรากไม้มากกว่า ยังไงปลาก็ชอบอาหารมากกว่าตะไคร่อยู่ดี มันกินง่ายอร่อยกว่า อย่าให้กินอาหารเยอะ เขาจะได้มาเล็มคุมตะไคร่ไม่ให้มีเยอะเกินไป ถ้าให้อาหารเยอะเกินไป ทำให้น้ำขุ่นปลาก็อิ่ม ไม่ยอมกินตะไคร่เติบโตเริงร่าเต็มตู้

ปล. ตอนแรกเขียนรายละเอียดตู้ไว้เยอะแยะ แต่เว็ปรีเซ็ตตัวเองข้อความหายหมด เดียวว่างจะมาเขียนอีกรอบคะ
ผมย้ายเล็บมือนางกับพวกสอดตัวใหญ่ๆมาเลี้ยงในอ่างเล็กได้สองเดือนละมั้ง ย้ายเพราะจะสู้กับตะไคร่ในอ่างใหญ่ ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อย+ลดอาหาร เหตุที่ต้องให้อาหารปลาเยอะ เพราะกลัวสอดมันจะเล่นกุ้ง+ปลาแพะอดตายนี่แหละครับ  [lol01]

พอดีอาทิตย์นี้ติดธุระ ไม่ได้ให้อาหารปลาอ่างเล็กสองวัน โยนขอนมอสติดตะไคร่ทิ้งเอาไว้ด้วย ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดอะไรมาก มาดูอีกที เล็บมือนาง(เลี้ยง 4 ปีได้ ยาวเกือบแปดเซนละ)แทะซะสะอาดเลย ทั้งตะไคร่ทั้งมอส  บอกตามตรงเสียดายไม่ได้ถ่ายรูปขอนมอสอันนั้น ตอนก่อน-หลังติดตะไคร่ไว้อวดฮะ  [cry01]

เดี๋ยวรอสองสามวันนี้ จะย้ายปลาแพะมาใส่อ่างเล็ก พร้อมกับสอดตัวใหญ่ๆอ้วนๆ แล้วจะจับเล็บมือนางตัวใหญ่โยนกลับลงไปช่วยตัวเล็กกินตะไคร่ดู  [rage03]
เชอรี่บาร์บในจตุจักร ที่ผมไปดูมา ขนาดตัวประมาณเซนกว่าๆได้ น่าจะยังลูกปลาอยู่ มาดูในกระทู้ของคุณ star ตัวใหญ่ดีจัง ยาวกี่เซนเหรอครับ?