วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:49:22]

มีปลาว่ายเก่งๆในตู้ไม้น้ำแนะนำไหมครับ

พอดีผมเลี้ยงคาดินัลกับพวกปลากินตะไคร่ทั้งหลาย
แล้วรุสึกพวกคาดินัล นีออนพวกนี้ชอบไปหลบตามพุ่งไม้ บางทีออกมาก็รอยไปมา ไม่ว่ายเลย ตู้ 24 ครับ กรอง eheim 2213 แรงใช้ได้
เลยอยากสอบถามว่านอกจากคาดินัลแล้วมีปลาตัวเล็กๆตัวไหนน่าเลี้ยงแล้วว่ายไปมาเก่งไหมครับ
กลัวซื้อมาแล้วไม่รุจะไปไว้ไหนถ้ามันว่ายไม่เก่งพากันไปหลบอีก
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ลองฝูงซิวขวานเล็กดูมั้ยครับ
 ของผมเลี้ยงรวมกับคาร์ดินาล แล้วก็แรมบอลลูน และบาร์บทอง
ทั้งหมดก็ดูก็ว่ายอวดดีนะครับ [smile04]

แต่อาจขึ้นกับสภาพแวดล้อมในตู้ด้วยหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจนะครับ
คือของผมมีต้นใม้พุ่มกับใม้กออยู่ แล้วก็ทำแพเพิร์ลกราสกับมอส ลอยเหนือน้ำใว้แพนึง
สังเกตุว่าเวลาเปิดไฟจัดๆมันชอบพากันไปว่ายไต้ๆแพใม้น่ะครับ
แต่ก็ไม่ได้หลบซ่อนอะไร
อาการเหมือนคนหลบแดดเข้าที่ร่มๆน่ะครับ  [mock01]
อื้อหือ
อาจจะเป็นเพราะผมชอบเอามือลงไปตัดแต่งไม้น้ำจับลูกปลาสอดที่ออกมาเยอะมากมั่งครับ
เด่วจะลองลงซิวหัวขวานลงดูครับผม
มีจำนวนกี่ตัว?
บางทีมีจำนวนน้อยๆ ก็หลบนะ
10 ครับผม จิงๆมี20 แยกไปไว้ที่อื่นละเยอะเกิน
10 น้อยไปหรือเปล่าครับ
10 ครับผม จิงๆมี20 แยกไปไว้ที่อื่นละเยอะเกิน
10 น้อยไปหรือเปล่าครับ

จากประสบการณ์ที่เลี้ยงปลาฝูงมาควรมีมากกว่า 10 ตัว ถึงจะพอออกมาว่ายเล่นกันบ้างน่ะครับ
ยิ่งถ้าซื้อมาจากฝูงเดียวกันก็มักจะรวมกลุ่มและกล้าว่ายไปมามากกว่าที่ค่อยๆ ซื้อมาใส่
ทั้งนี้ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับขนาดตู้ด้วยหรือไม่ เพราะเท่าที่จำได้มีอยู่ 12 ตัว ตอนอยู่ตู้ 24 นิ้ว ปลาไม่ค่อยว่ายออกมากัน แต่พอย้ายมาตู้ 30 นิ้ว ก็ดูหลบๆ น้อยลงกว่าเดิม

ถ้าให้แนะนำปลาว่ายไปมาเยอะๆ ก็พวกปลาม้าลายครับ อยู่ผิวน้ำเลย ว่ายตลอด ไฮเปอร์มาก
ขอบคุณครับ เคยมีนะครับปลาม้าลาย แต่จับลงบ่อปูน หมดละมันแอบงาบกุ้งแคระผม ปัจจุบันยังอยู่ครบทุกตัว อิอิ
เพิ่มเติมครับ หลังจากซื้อเรนโบว์2 ตัว ซิวขวานเล็ก12 ตัว
ปัจจุบันมี คาดินัล10 ซิว12 เรนโบว2 กุ้งแคระ30-40
ว่ายน้ำกันดีครับ คาดินัลเริ่มออกมาว่ายแล้ว
ปัญหามาใหม่อาจจะมาเร็วๆนี้ระบบล้ม คงต้องรอสักพักใหญ่กับกรอง อีฮาม2213 ต้นไม้น่าจะละลายแต่ต้องทนหน่อย
ขอบคุณครับ