Talks > Terrarium

ทดลองใช้ CO2 ฺbell กับตู้กึ่งบก

<< < (2/2)

บัง:
ตัวกักนี่มันใช้ดีมากนะครับ อย่าไปดูถูก แถมใช้ง่ายจนน่าถีบ [lol01] แค่มันเกะกะพื้นที่ไปหน่อยเท่านั้น แต่ถ้าไม่สนใจมันซะก็ใช้ดีทีเดียว
ของใหม่ๆ ทำออกมาหน้าตาดีๆสวยๆ บางทีก็สู้ของเก่าๆหน้าตาพื้นๆไม่ได้ครับ ผมมีดิฟเป็นกระป๋อง หน้าตาดีๆแพงๆก็เยอะ ตัวละลายอื่นๆอีกนับไม่ถ้วน ในตู้ผมยังใช้กระบอกปั่นเขียวๆรุ่นโบราณเลย [mad02]

CO2 ถ้ามีน้ำตกน้ำหล่นมันจะหายไปหมดครับ เปลืองหน่อย พยายามให้น้ำมันตกนิดๆพอ

tanawee:
น้าบังครับ มีคำถามครับ
ผมทดลองทำคาร์บอนยีสเพื่อใช้กับ co2 bell ปรากฎว่าการละลายของกาซในตัวกักไม่เร็วเท่าคาร์บอนถัง (กาซจากคาร์บอนถังละลายเร็วกว่า)
แถมยังมีอากาศคงค้างในตัวกัก ทีแรกผมคิดว่าน่าจะเป็นอากาศที่ค้างในขวดยีส แต่ผมดูดออกทุกวันเป็นสัปดาห์แต่ก็ยังมีอากาศอยู่วันละประมาณ 5-10cc แสดงว่าคาร์บอนยีสขวดนี้ไม่ได้ผลิตกาซ co2 อย่างเดียวใช่ไหมครับ

Kasama:
คาร์บอนยีสต์มันเหมือนกับการหายใจของเรานั่นแหละครับ ไม่ได้มี CO2 ออกมาเพียวๆ มันก็จะมีก๊าซอื่นๆปนมาด้วยทำให้ละลายได้ไม่หมดเหมือน CO2 จากถัง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version