วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:42:24]

ผู้รู้ตอบที:ค่าน้ำมีอะไรบ้าง-ปรับยังไง-ATSคืออะไร?

สอบถามผู้รู้หน่อยครับว่า ค่าน้ำทั้งหมดมีอะไรบ้าง ความเหมาะสมของค่าน้ำแต่ละอย่างอยู่ที่เท่าไร แล้วแต่ละอย่างจะปรับให้สมดุลยังไงครับ แล้ว ATSคืออะไรครับ แล้วทรายจำเป็นต้องเป็นทรายเป็นไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/02/2560 [23:16:44] โดย Adulvit »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่ทราบว่าได้เริ่มตั้งตู้ และ เริ่มรันระบบ (cycling) แล้วหรือยัง

บำบัดหินมา1เดือน ใส่หินรันน้ำในตู้-ใส่แบคมาเดือนกว่าแล้วครับ วัดไนไตร์ท=0 มาประมาณสามสัปดาห์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/02/2560 [23:23:06] โดย Adulvit »
    ระบบที่ cycle ใหม่ จะเกี่ยวข้องกับเรื่อง วัฎจักรไนโตรเจน (Nitrogen Cycle) ดังนั้นค่า parameters ที่สำคัญสำหรับขั้นนี้คือ แอมโมเนีย (NH3/NH4), ไนไตรท์ (NO2) และ ไนเตรท (NO3) ตามลำดับ ซึ่ง bacteria จะทำหน้าที่ย่อยสลายของเสียเหล่านี้ ดังนั้นจึงควรวัดค่าเหล่านี้ด้วยให้ครบ
    ระบบของคุณ Adulvit ผ่านการ cycle มาแล้ว ~ 1 เดือน ค่าแอมโมเนียควรเป็น 0 ppm, ไนไตรท์ 0 ppm, ไนเตรท ควรอยู่ในช่วง 2 - 5 ppm (ควรระวังไม่ให้ค่าไนเตรทสะสมสูงเกินไป เช่น เกิน 10 ppm จะทำให้ค่า PH ลดลงได้ เนื่วจากมีสภาวะความเป็นกรดมากขึ้น) ดังนั้นในช่วงนี้ควรวัดค่า PH ไปด้วยพร้อมกัน ซึ่งค่ามาตรฐาน ~ 8.2 - 8.4
    หลังจากค่า parameters ดังกล่าวเป็นไปตามเกณฑ์แล้ว จึงค่อยมาพิจารณาค่า parameters หลักตัวอื่นๆ ได้แก่ ฟอสเฟต (PO4), ค่าพื้นฐานสำหรับปะการัง ได้แก่ แคลเซียม (Ca) (~ 430 ppm), คาร์บอเนต (Kh) (~ 8.2 dKH), แมกนีเซียม (Mg) (~ 1280 - 1310 ppm) ส่วนค่า parameters รองอื่นๆ เช่น ไอโอดีน (I2), โปตัสเซียม (K), ไอรอน (Fe) ผู้เลี้ยงส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะวัดค่ากัน (แนะนำว่าหากศึกษา และมีประสบการณ์มากขึ้น ก็สามารถลองวัดค่าดูได้)
     พยายามให้ค่าพารามิเตอร์ต่างๆคงที่ ไม่แกว่งขึ้นลงบ่อยๆ ซึ่งจะมีผลต่อปะการัง และปลา
    ATS (Algea Turf Scrubber) เป็นอุปกรณ์การกรองชนิดหนึ่ง โดยมีสาหร่ายเป็นตัวดูดซับของเสียต่างๆในระบบ โดยให้น้ำไหลผ่านตะแกรง และใช้ไฟเพื่อให้สาหร่ายเจริญเติบโต (วัตถุประสงค์เดียวกับ refugium)
    แนะนำว่าอย่ารีบร้อนลงปลา ปะการัง ฯลฯ จำนวนมาก หากระบบเข้าที่แล้ว ให้ลงพวกสัตว์ที่มีประโยชน์ก่อน เช่นปลากินตะไคร่ ประเภท Tang, Blenny Foxface หรือพวกปูเสฉวน หอยนมสาว ฯลฯ หลังจากนั้นค่อยลงปลาประเถทอื่นๆที่สนใจ แต่ควรศึกษาหาข้อมูลก่อนลงสิ่งมีชีวิต หรือถามผู้มีประสบการณ์อื่นๆ และควรระวังเกี่ยวกับโรคปลาต่าง หรือ พวก pests ที่มีผลต่อปะการัง
   หากคุณ Adulvit ไม่ติดขัดเรื่องภาษาอังกฤษ และอยากศึกษาเพิ่มมากขึ้น ผมขอแนะนำให้ลองอ่าน หรือฟังจาก youtube ของ Redsea (www.redseafish.com) หรือ อ่านใน forum Reef2Reef หรือ FB Reef Builder

**** Happy Reefing ***

ขอบคุณครับ
ถ้าหากวัดแล้วค่าน้ำออกมาไม่ดี พอจะบอกวิธีปรับค่าน้ำที่ไม่ดีให้เข้าที่ได้ไหมครับ อย่าง ph no2 no3 kh (พอดีกำลังศึกษาการเลี้ยงพวกประการังอ่อนอยู่ครับพอจะเเนะเเนวการลง/การดูแลคร่าวๆให้ได้ไหมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/02/2560 [15:58:45] โดย Adulvit »
       เปลี่ยนน้ำ 10% แล้วค่อยวัดค่าน้ำอีกครั้ง ผมลืมบอกไปค่า parameters รวมถึงค่าความเค็ม (33 - 35 ppt หรือ 1.023 - 1.025 ppt) และอุณหภูมิ 25 - 26 °c ให้เปลี่ยน 10% ทุกสัปดาห์ และเติมแบคทีเรียทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ หรือเติมพวกน้ำยาที่ช่วยลดแอมโมเนียเพิ่มเติมก็ได้ เช่น Stop Ammo ของ Prodibio (ผู้ผลิตเดียวกับ Biodigest)
       ถ้าค่าแอมโมเนีย ไนไตร์ท ยังไม่เป็น 0 และค่าไนเตรท ยังสูงกว่า 10 แสดงว่าค่าของเสียในระบบยังสูงอยู่ ยังไม่ควรลงสิ่งมีชีวิต แต่ถ้าไนเตรท ~ 10 ppm เริ่มลงพวกหอยนมสาว ปูเสฉวน ปลาดาว ปลิงทะเล ฯลฯ
       ถ้าค่าไนเตรท ~2 - 5, PH ~ 8.2 - 8.4, Kh ~ 8.2 เริ่มลงพวกปลากินตะไคร่  ส่วนปะการังควรลงเมื่อค่าไนเตรทลดลงเหลือ <= 2 เริ่มลงปะการัง soft coral ได้ และพยายามลดค่าไนเตรทให้ต่ำกว่า 1 (ถ้าจะให้ดีควรเป็น 0.25)
       ทั้งนี้เมื่อเริ่มลงปะการังแล้วควรเริ่มวัดค่าฟอสเฟตด้วย (ค่าที่ดีที่สุดควรเป็น <= 0.02 ppm) และวัดค่า Ca, Kh, Mg โดยปรับให้ได้ตามค่ามาตรฐาน (การเปลี่ยนน้ำสม่าเสมอจะช่วยให้ค่าต่างๆเป็นไปตามมาตรฐาน และนิ่งขึ้น) [size=78%]           [/size]

รบกวนหน่อยครับ
พอดีวันนี้พึ่งวัดค่าน้ำรอบสัปดาห์ที่4แล้วผลเป็นอย่างนี้(ผมเปลี่ยนน้ำ30%หลังวัดแล้วครับ)3สัปดาห์ก่อนยังอยู่ที่0อยู่เลย
มันเกิดจากอะไรครับใช่แบคบูมรึป่าว?
ปล.ผมปิดสกิมมา2วันเกี่ยวรึป่าวครับ
ปล2.ตู้ไม่มี สมช
1. Skimmer ไม่ควรปิด ทำไมถึงปิด?
2. ช่วง cycle ควรปรับ skimmer เป็นแบบ wet skim (ปรับระดับฟองให้สูงถึงคอถ้วย skimmer)
3. Bac boom จะเห็นกระจกเป็นฝ้า น้ำจะขุ่น
4. ตู้ทะเลควรใช้น้ำ RODI วัดค่า TDS (Total Dissolved Solids) เป็น 0
5. ตามรูปค่า No2 = 2 หรื 5 ดูไม่ขัด แต่ประเด็นคือขั้นตอนการ cycle ยังไม่สมบูรณ์
6. สมช.คือ สิ่งมีชีวิต? ถ้าใช่ ก็ดีแล้วที่ยังไม่ลง จะได้ลดโอกาสสูญเสีย
7. การเลี้ยงตู้ทะเลควรใจเย็น ระหว่างนี้ก็ศึกษาหาความรู้ไปเรื่อยๆ

โชคดีที่ยังไม่ลงปลา [awkward01] คงต้องรอต่อไป มีอะไรผมจะมาอัพเดท ถามอะไรคงไม่ว่ากันนะครับตู้แรกเลย555 [smile01]
ปล.หลังจากตรวจค่าน้ำก็เปิดสกิมแบบเปียกเเล้วครับ คงเข็ดไปอีกนาน
ปล.2 แล้วระหว่างนี้ผมต้องให้อาหารแบคทีเรียไหมครับ พอดีหยุดให้กุ้งไป2สัปดาห์แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/03/2560 [20:21:49] โดย Adulvit »
    ผมไม่เคยใช้กุ้งเป็นอาหารแบคทีเรียเลย กลัวค่าของเสีย....ไม่ต้องใส่กุ้งลงไปแล้วครับ แค่เติม bac ตาม dose ที่ข้างกล่องระบุไว้
    ผมใช้อาหาร bac ของ Red Sea คือ No3Po4-X (เป็น Carbon Source ลักษณะคล้ายๆ Vodca) ซึ่งจะทำให้ bacteria เพิ่มปริมาณขึ้น แต่ต้องระวังเรื่อง overdose แนะนำว่าถ้าจะลองใช้ตัวนี้ ก็ลองเข้าไปอ่านข้อมูลใน web ของ Redsea

Bac ที่ใช้ควรมีทั้ง Nitrifying และ Denitrifying bac ซึ่งจะทำให้การย่อยสลายของเสียสมบูรณ์ตามวงจรไนโตรเจน

Update
เป็นสถิติสามวันที่เลวร้ายที่สุดในรอบเดือนเลยทีเดียว (เริ่มไม่มั่นใจในคุณภาพแบคทีเรียละครับเกี่ยวรึป่าว555) [mad01]
- ใช้ bac ตัวไหนครับ
- ถ้าใช้ oversized skimmer ได้ก็ดี และปรับกระแสน้ำให้ทั่วตู้ ใช้น้ำ RODI
- วิธีการ แนะนำไปแล้ว ต้องไม่รีบร้อน....เปลี่ยนน้ำ ใส่ bac เปิด wet skim

แบคผมใช้ของSINCE(อันที่จริงตอนซื้อเขาบอกว่าเป็นแบคแต่ที่ผมมาอ่านดูมันดูเหมือนจะเป็นอาหารแบคซะมากกว่า เลยน่าจะมีแค่แบคที่ติดมากับหิน)พรุ่งนี้กะจะไปเปลี่ยนเป็นของBluespaceส่วนสกิมผมตู้นาโนใช้อันเล็กของBOYUครับ เก็บเงินได้ก็ว่าจะไปเปลี่ยนอันอื่นดูครับ
(ล่าสุดใช้ของBioDigestแก้ขัดไปก่อน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/03/2560 [18:16:37] โดย Adulvit »