วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [06:57:13]

มือใหม่หัดซื้ออุปกรณ์ ><

ขอรบกวนปรึกษาพี่ๆทุกท่านครับ
ไม่มีประสบการณ์ปลูกไม้น้ำแบบจริงๆจังๆเลย

อยากมีตู้ไม้น้ำ +เลี้ยงปลา ในห้องสักตู้ ใจก็อยากให้ครบจบในครั้งเดียว
อยากรู้ว่าลำพังตู้นี้ตู้เดียวสามารถจัดระบบนิเวศให้แก่ไม้น้ำและสัตว์น้ำได้หรือเปล่า และตู้ลักษณะนี้สามารถใส่ Co2 ได้อย่างไรบ้างหรือครับ
ผมรบกวนขอความรู้หน่อยนะครับ 

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอรบกวนปรึกษาพี่ๆทุกท่านครับ
ไม่มีประสบการณ์ปลูกไม้น้ำแบบจริงๆจังๆเลย

อยากมีตู้ไม้น้ำ +เลี้ยงปลา ในห้องสักตู้ ใจก็อยากให้ครบจบในครั้งเดียว
อยากรู้ว่าลำพังตู้นี้ตู้เดียวสามารถจัดระบบนิเวศให้แก่ไม้น้ำและสัตว์น้ำได้หรือเปล่า และตู้ลักษณะนี้สามารถใส่ Co2 ได้อย่างไรบ้างหรือครับ
ผมรบกวนขอความรู้หน่อยนะครับ 

ผมก็ไม่เคยใช้ตู้แบบนี้เหมือนกันครับ
เหมือนตู้ตัวอย่างมันจะ all in one นะครับ ก็ดูสะดวกดีครับ  [smile04]
แต่ไม่รู้ว่าการจัดการอะไรภายหลังจะทำได้สะดวกหรือเปล่า เพราะตู้มันฟิกส์ตายตัวไปหมดแล้ว 
และไฟที่ตู้ติดมาเป้นยังไงก็ไม่รู้ [smile03]
Co2 คงต้องไปใส่เพิ่มเอาเองล่ะมังครับ

ข้อเสนอแนะนะครับ ถ้าอยากเลี้ยง แต่ใช้ตู้ธรรมดา อุปกรณ์พื้นฐานที่ควรมีนะครับ

ตู้ 

กรองใช้ตามขนาดตู้ 

ไฟ 

ชุด co2 ถังก็ได้ ยีสต์ก็ได้

ประมาณนี้ครับ  [smile03]

ยังไงลองอ่าน บทความขั้นพื้นฐานในเวปนี้ไปก่อนนะครับ
อยู่ข้างขวาหน้าจอนั่นแหละครับ มีทุกเรื่องครับ  [smile04]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/2567 [09:18:24] โดย GAMMARAY »
ผมก็ไม่เคยใช้ตู้แบบนี้เหมือนกันครับ
เหมือนตู้ตัวอย่างมันจะ all in one นะครับ ก็ดูสะดวกดีครับ  [smile04]
แต่ไม่รู้ว่าการจัดการอะไรภายหลังจะทำได้สะดวกหรือเปล่า เพราะตู้มันฟิกส์ตายตัวไปหมดแล้ว 
และไฟที่ตู้ติดมาเป้นยังไงก็ไม่รู้ [smile03]
Co2 คงต้องไปใส่เพิ่มเอาเองล่ะมังครับ

ข้อเสนอแนะนะครับ ถ้าอยากเลี้ยง แต่ใช้ตู้ธรรมดา อุปกรณ์พื้นฐานที่ควรมีนะครับ

ตู้ 

กรองใช้ตามขนาดตู้ 

ไฟ 

ชุด co2 ถังก็ได้ ยีสต์ก็ได้

ประมาณนี้ครับ  [smile03]

ยังไงลองอ่าน บทความขั้นพื้นฐานในเวปนี้ไปก่อนนะครับ
อยู่ข้างขวาหน้าจอนั่นแหละครับ มีทุกเรื่องครับ  [smile04]

ขอบคุณมากๆครับ ตื่นเต้นๆ จริงๆใจร้อนมาก แต่ยิ่งอ่านยิ่งรู้สึกว่าต้องคุมใจให้อยู่
รีบร้อนไปจะกระทบกับน้องๆในตู้เปล่าๆ มีแต่ความอยาก แต่ยังไม่ได้ศึกษาอะไรละเอียดเลยครับ

พอมีไม้น้ำที่ดูแลง่ายๆ แนะนำให้ฝึกเลี้ยงไหมครับ ><

ขอบคุณมากๆครับ ตื่นเต้นๆ จริงๆใจร้อนมาก แต่ยิ่งอ่านยิ่งรู้สึกว่าต้องคุมใจให้อยู่
รีบร้อนไปจะกระทบกับน้องๆในตู้เปล่าๆ มีแต่ความอยาก แต่ยังไม่ได้ศึกษาอะไรละเอียดเลยครับ

พอมีไม้น้ำที่ดูแลง่ายๆ แนะนำให้ฝึกเลี้ยงไหมครับ ><

อ่า ใจเย็นๆดีกว่าครับ ศึกษาข้อมูลพื้นฐานให้เข้าใจก่อน
แล้วจะประหยัดทั้งเงิน ทั้งไม่ต้องเสียเวลามารื้อทีหลังครับ  [smile03]

ใม้น้ำดูแลง่ายๆ
งั้นลองดูตามนี้นะครับ [smile04]

อนูเบียส   
พวกตระกูลเฟิร์นรากดำ เช่น รากดำ
หญ้าลิ้นงูเห่า

พวกนี้ผมว่ามันถึกดีครับ ไม่มีคาร์บอนก็ยังพอมีทรงอยู่ได้ ( แต่มีดีกว่านะ อิอิอิ )
ลองหารูปดูก็ได้ครับว่าชอบมั้ย

สำคัญอีกอย่างคืออุปกรณ์ครับ 
ผมเน้นไปที่ไฟก่อน เพราะผมเห็นว่าอุปกรณ์นี้มีส่วนสำคัญมาก

ขอให้มีความสุขกับการหาข้อมูลและการเลี้ยงใม้น้ำครับ  [smile03]
อ่า ใจเย็นๆดีกว่าครับ ศึกษาข้อมูลพื้นฐานให้เข้าใจก่อน
แล้วจะประหยัดทั้งเงิน ทั้งไม่ต้องเสียเวลามารื้อทีหลังครับ  [smile03]

ใม้น้ำดูแลง่ายๆ
งั้นลองดูตามนี้นะครับ [smile04]

อนูเบียส   
พวกตระกูลเฟิร์นรากดำ เช่น รากดำ
หญ้าลิ้นงูเห่า

พวกนี้ผมว่ามันถึกดีครับ ไม่มีคาร์บอนก็ยังพอมีทรงอยู่ได้ ( แต่มีดีกว่านะ อิอิอิ )
ลองหารูปดูก็ได้ครับว่าชอบมั้ย

สำคัญอีกอย่างคืออุปกรณ์ครับ 
ผมเน้นไปที่ไฟก่อน เพราะผมเห็นว่าอุปกรณ์นี้มีส่วนสำคัญมาก

ขอให้มีความสุขกับการหาข้อมูลและการเลี้ยงใม้น้ำครับ  [smile03]

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ  [thumbup] ไว้พร้อมแล้วผมมาอวดตู้ให้ชม  [mock01]