วันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [05:21:48]

ตู้ใหม่เพิ่งจัดเสร็จ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

อยากถามว่าควรตั้งเวลาเปิดไฟ กับ co2 ยังไงหรอคับ แล้วใส่น้ำยาอะไรบ้างครับ ๅ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1. เรื่องระยะเวลาเปิดไฟ 14วันแรก แนะนำให้เปิดเต็มที่ 4-6 ชม.  อย่าไปเปิดเยอะครับ เพราะว่าต้นไม้เขากำลังปรับสภาพ งอกราก ผลัดใบ เปิดมากๆ ตะไคร่เมือกน้ำตาลจะมาใช้แสงแทนครับ
      1.1)  7 วันแรก เปิด 4ชม. 
      1.2)  7 วันต่อมาเปิด 6 ชม.
      1.3)  หลังจากนั้น ก็เพิ่มเป็น 8 ชม. แต่เเบ่งช่วงเปิดเป็นวันละ 4ชม. 2ช่วง เว้นเวลาปิด 1 ชม. ที่เปิดเป็นช่วงๆ ก็ป้องกันตะไคร่อีกแหละครับ เพราะตะไคร่จะเริ่มระบบสังเคราะห์แสงได้ช้ากว่าพืชนั่นเอง
ปล.1 : วิธีนี้เป็นวิธีที่จำนวนวัตต์มากๆ แบบว่าไฟแรงๆนะครับ
ปล.2 เอาเป็นว่า อย่าไปเปิดเยอะในช่วงแรกๆครับ 555555
2. เวลาเปิดคาร์บอน ผมเปิด 1 ฟอง/วินาที  สำหรับตู้24นิ้ว  การเปิดตลอดมันมีข้อดีอยู่หลายข้อครับ 
    2.1) มีปริมาณCO2 สะสมในน้ำตลอด ซึ่งเมื่อเราเปิดไฟ ต้นไม้ที่จำเป็นต้องใช้คาร์บอนจะสามารถเริ่มระบบสังเคราะห์แสงได้ในเวลาไม่กี่นาทีครับ
    2.2) การมีCO2 ในน้ำสะสมในระดับหนึ่งจะลดการเกิดตะไคร่บางชนิด ได้แก่ ตะไคร่เส้นผมเขียว(Spirogyra) ,ตะไคร่ขนเขียว(Green Beard Algae),ตะไคร่จุดเขียว(Green Spot algae)

******แต่ถ้าคุณมี โซลินอยด์+ไฟแรงๆ ก็เปิด CO2  3ฟอง/วิ และเปิดCO2 ก่อนเปิดไฟสัก30นาที ก็ช่วยให้ต้นไม้ที่ต้องการCO2 มากๆ เริ่มระบบสักเคราะห์แสงได้หลังจากไฟเปิดไม่นานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/07/2561 [09:45:02] โดย witthawinn100 »
1. เรื่องระยะเวลาเปิดไฟ 14วันแรก แนะนำให้เปิดเต็มที่ 4-6 ชม.  อย่าไปเปิดเยอะครับ เพราะว่าต้นไม้เขากำลังปรับสภาพ งอกราก ผลัดใบ เปิดมากๆ ตะไคร่เมือกน้ำตาลจะมาใช้แสงแทนครับ
      1.1)  7 วันแรก เปิด 4ชม. 
      1.2)  7 วันต่อมาเปิด 6 ชม.
      1.3)  หลังจากนั้น ก็เพิ่มเป็น 8 ชม. แต่เเบ่งช่วงเปิดเป็นวันละ 4ชม. 2ช่วง เว้นเวลาปิด 1 ชม. ที่เปิดเป็นช่วงๆ ก็ป้องกันตะไคร่อีกแหละครับ เพราะตะไคร่จะเริ่มระบบสังเคราะห์แสงได้ช้ากว่าพืชนั่นเอง
ปล.1 : วิธีนี้เป็นวิธีที่จำนวนวัตต์มากๆ แบบว่าไฟแรงๆนะครับ
ปล.2 เอาเป็นว่า อย่าไปเปิดเยอะในช่วงแรกๆครับ 555555
2. เวลาเปิดคาร์บอน ผมเปิด 1 ฟอง/วินาที  สำหรับตู้24นิ้ว  การเปิดตลอดมันมีข้อดีอยู่หลายข้อครับ 
    2.1) มีปริมาณCO2 สะสมในน้ำตลอด ซึ่งเมื่อเราเปิดไฟ ต้นไม้ที่จำเป็นต้องใช้คาร์บอนจะสามารถเริ่มระบบสังเคราะห์แสงได้ในเวลาไม่กี่นาทีครับ
    2.2) การมีCO2 ในน้ำสะสมในระดับหนึ่งจะลดการเกิดตะไคร่บางชนิด ได้แก่ ตะไคร่เส้นผมเขียว(Spirogyra) ,ตะไคร่ขนเขียว(Green Beard Algae),ตะไคร่จุดเขียว(Green Spot algae)

******แต่ถ้าคุณมี โซลินอยด์+ไฟแรงๆ ก็เปิด CO2  3ฟอง/วิ และเปิดCO2 ก่อนเปิดไฟสัก30นาที ก็ช่วยให้ต้นไม้ที่ต้องการCO2 มากๆ เริ่มระบบสักเคราะห์แสงได้หลังจากไฟเปิดไม่นานครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ
สอบถามอีกนิดว่าพวกน้ำยากับปุ๋ยที่เป็นแท่งๆล่ะครับ (ตู้ 120*50*50)
ผมมีตามรูปที่แนบไว้ครับ
ตอนตู้ผม ช่วงตั้งตู้แรกๆ ผมไม่ได้ใส่ปุ๋ยเลยครับ 
เห็นว่าดินยังใหม่ แร่ธาตุยังคายออกมาเยอะอยู่ครับ
ช่วงนั้นถ่ายน้ำไปก่อนครับ

ถ้าใส่ปุ๋ยเพิ่มไปช่วงแรก ผมกลัวตะไคร่ครับ  [smile04]
เรื่องปุ๋ยน้ำอ่านข้างขวดเอาครับว่าใข้ยังไง  แต่แรกๆ อย่าพึ่งใส่เยอะ  ส่วนวิธีใช้ก็ศึกษาจากฉลากข้างขวด หรือหาเพิ่มจากเว้บว่ามันมีแร่ธาตุอะไรบ้าง เข้าใจเรื่องพวกนี้ไว้ก็ดีกว่าไม่รุ้ว่าเราหยดอะไรลงตู้ไปใช่ไหมละครับ 

เว็บนี้มีห้องสมุดด้วย มีประโยชน์มากหลายครับ  ว่างๆรถติดผมก็นั่งอ่านไปเรื่อยละครับ 5555
ตามลิงค์นี้ครับ https://aqua.c1ub.net/home/index.php?action=articles