วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:55:40]

ไม้น้ำสำหรับตู้น้ำดำ

คือพอดีผมมีโครงการจัดตู้น้ำดำ อารมณ์ประมาณตู้แนว ๆ Biotope หรือป่าพรุภาคใต้ที่มีค่า ph ต่ำ ๆ เป็นกรดสูง อยากขอข้อมูลพวกไม้น้ำที่สามารถทนและอยู่รอดได้ในภาวะph ต่ำ และเป็นกรดอ่อน ๆ หน่อยครับผม
 [smile01] [smile04] [smile05] [smile02] [thumbup] [thumbup]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าไม่ต่ำเกิน 6.0 ก็เห็นรอดแทบทุกตัวนะครับ แล้วปกติต่อให้ใส่พีทมอสใส่ขอนไม้จนน้ำเป็นน้ำชาก็ไม่ค่อยจะเกินนั้นอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ตั้งใจใส่อะไรไปปรับ pH เป็นพิเศษ ส่วนมากจะมีปัญหาเรื่องสีของน้ำทำให้แสงลงไม่ถึงมากกว่า แต่ถ้าสีไม่เข้มมากจริงๆก็ไม่เคยเห็นมีปัญหาอะไรครับ