วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:48:51]

(มือใหม่)จะจัดตู้ไม้น้ำในโหลทรงกระบอก มีคำถามครับ

ตะไคร่เขียวแกมน้ำเงิน ส่วนมากผมจะเจอตรงบริเวณที่น้ำนิ่ง ไหลช้า น้ำไม่เวียนไปถึงนะครับ แต่ก็เอาออกง่าย สายยางดูดๆ ถูเบาๆก็หลุด แต่จะกลับมาเร็วมาก ยิ่งถ้าเศษๆมันลอยไปติดตรงไหนตรงนั้นลามทันที
ไปตจว.2วัน กลับบ้านมาดู ตอนนี้มันมาเป็นเมือกเลยครับ [hungry01] [hungry01]
ไปตจว.2วัน กลับบ้านมาดู ตอนนี้มันมาเป็นเมือกเลยครับ [hungry01] [hungry01]

เหมือนกันเลยครับ ไป ตจว เมื่อไหร่ ไอ้พวกนี้โผล่มาทันทีสิน่า  [mad04]

ดูดทิ้งเลยครับ  [smile01]
เหมือนกันเลยครับ ไป ตจว เมื่อไหร่ ไอ้พวกนี้โผล่มาทันทีสิน่า  [mad04]

ดูดทิ้งเลยครับ  [smile01]

ตอนนี้คีบออกไปบ้างแล้วครับ
ว่าแต่มีตัวอะไรที่กินตะไคร่ชนิดนี้มั้ยครับ [smile05]
หลังจากที่ถามไปว่าอะไรที่กินตะไคร่สีเขียวแกมน้ำเงิน แล้วไม่มีใครมาตอบ [mock02] ผมเลยไปศึกษาเอง
เห็นเขาว่า หอยเขา ก็กินตะไคร่ตัวนี้ ผมเลยจัดมา2ตัวครับ

แล้วก็ ผมลงปลากัดไปแล้วด้วย [smile01]
แต่ผมรู้สึกว่าตู้มันแน่นเกินรึเปล่า ต้องพึ่งCo2ช่วยด้วยมั้ย [confuse01]

หอยเขา2ตัว (แอบมีหน้าปลากัดติดมาด้วย555)
แล้วก็ การที่แฮร์กลาส(ใบบก)ใบละลายนี่มันคือการปรับให้เป็นใบน้ำปกติใช่มั้ยครับ
โหลหน้าตาแบบนี้ เชคก้นโหลนิดนึงนะครับ ควรวางเสมอพื้นได้ระดับ หรือไม่ก็รองโฟมหนากว่าปกติ
โหลของผมร้าวน้ำซึมออกมาสองใบไล่เลี่ยกัน
แล้วก็ การที่แฮร์กลาส(ใบบก)ใบละลายนี่มันคือการปรับให้เป็นใบน้ำปกติใช่มั้ยครับ

ผมซื้อแบบที่ใส่ในกล่องพลาสติกกลมๆ แต่พอลงตู้แล้วมันไม่ละลายนะครับ แต่จะหยุดโต 2-3 สัปดาห์เลย คิดว่าจะตาย ตะไคร่เริ่มเกาะนิดๆ แต่พอผ่านช่วงนั้นไปก็แตกใบใหม่ครับ เปิดคาร์บอนเยอะหน่อย จะช่วยให้งอกใหม่ไวขึ้นนะครับ

แต่ผมรู้สึกว่าตู้มันแน่นเกินรึเปล่า ต้องพึ่งCo2ช่วยด้วยมั้ย [confuse01]

ไม่แน่นครับ รกๆปลากัดชอบ ผิวน้ำมีลอยจอก1-2ดอกให้เขาพ่นหวอดทำรัง ก็ดีครับ