วันอังคารที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [12:28:09]

ขอความรู้เรื่องคาบอนด้วยครับพี่ๆ

ผมกำลังจะเปลี่ยนจากคาบอนยีส เป็นคาบอนถัง แต่ไม่มีความรู้เลย อุปกรณมีแค่
1ถังคาบอน 5kg
2หัวเร็ค
3ตัวนับฟองนอก
ยังขาด ตัวปรับละเอียดหรือผมควรซื้อโซลินอยส์ด้วยหรือปล่าวครับ แบบใหนดี ราคา ประมาณเท่าไหร่ดี รพกวนแนะนำด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/06/2560 [22:22:14] โดย Oporii »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตัวปรับละเอียดควรต้องมีครับ ผมซื้อแบบถูกที่สุดเป็นทองเหลืองราคาประมาณ 250 เวลาปรับแต่ละครั้งต้องให้เวลาแรงดันในสายคาร์บอนคงที่ก่อน ถึงจะปรับอีกครั้ง
ส่วนโซลินอยด์ก็แล้วแต่เลยครับ บางคนเปิดซึมๆ 1 ฟองต่อ2วินาทีเปิดไว้ 24 ชมเลย บ้างก็ต่อโซลินอยด์เปิดปิดเป็นเวลาตามการเปิดไฟ การมีโซลินอยด์อาจทำให้ไม่เปลืองแก็ส(ดีกว่าตรงนี้)

ส่วนที่ต้องเพิ่มคือ Drop Checker จำเป็นมากหากอยากเลี้ยงกุ้งเลี้ยงปลา ไม่งั้นถ้าให้ co2 มากเกินไปปลาจะตาย

อุปกรณ์คาร์บอนพออิ่มตัวนี่ไม่ต้องไปยุ่งอีกเลยครับ นอกจากการล้างหัวดิฟ
ขอบคุณมากครั๊บ ^^