วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:52:07]

ไฟสำหรับตู้ไม้น้ำขนาด 18 นิ้ว มีไม้เขียว ไม้แดง ใช้ไฟ Chihiros ตัวไหนจบครับ

คือปัจจุบันใช้ไฟของ Sunsun 18W รู้สึกว่าอาจจะไม่พอ เลยว่าอยากจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้จบไปเลย ว่าจะเปลี่ยนมาใช้ของ Chihiros แต่มีหลายรุ่นมาก ไม่แน่ใจว่าใช้ตัวไหนเหมาะสม ไม่แพงเกินไป และเพียงพอต่อความต้องการครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
1.  RGB A PLUS (ตัวนี้ค่าความสว่างต่อวัตต์ค่อนข้างน้อย ไม่แน่ใจว่าจะ work ไหม)
2.  WRGB series
3.  A plus (ตัวนี้สว่างมาก น่าจะ work ที่สุด ?)
4.  A series (หรือตัวนี้ก็เพียงพอ ?)

รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คือปัจจุบันใช้ไฟของ Sunsun 18W รู้สึกว่าอาจจะไม่พอ เลยว่าอยากจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้จบไปเลย ว่าจะเปลี่ยนมาใช้ของ Chihiros แต่มีหลายรุ่นมาก ไม่แน่ใจว่าใช้ตัวไหนเหมาะสม ไม่แพงเกินไป และเพียงพอต่อความต้องการครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
1.  RGB A PLUS (ตัวนี้ค่าความสว่างต่อวัตต์ค่อนข้างน้อย ไม่แน่ใจว่าจะ work ไหม)
3.  A plus (ตัวนี้สว่างมาก น่าจะ work ที่สุด ?)
4.  A series (หรือตัวนี้ก็เพียงพอ ?)

รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้ามีไม้แดงด้วย ผมเชียร์ตัวนี้ครับ  [smile03]

ใม้เขียวอย่างเดียว
4.  A series  [smile04]

ลองพิจารณาดูนะครับ  [smile04]
กำลังชั่งใจ wrgb ครับตู้ 18” มีกระทุ้ขึ้นมาให้เกาะพอดี 😁😁
ของผมตู้ 18 นิ้วเหมือนกันครับ  ใช้ไฟ Chihiros WRGB 45 + Commander 4 (ใช้ควบคุมตั้งเวลาเปิด-ปิดไฟ) ตัวนี้ส่วนตัวของผมว่า จบครับ รูปนี้คือตู้ของผมหลังจากใช้ไฟประมาณ 6 สัปดาห์
ของผมตู้ 18 นิ้วเหมือนกันครับ  ใช้ไฟ Chihiros WRGB 45 + Commander 4 (ใช้ควบคุมตั้งเวลาเปิด-ปิดไฟ) ตัวนี้ส่วนตัวของผมว่า จบครับ รูปนี้คือตู้ของผมหลังจากใช้ไฟประมาณ 6 สัปดาห์

ในตู้มีกุ้งด้วยมั้ยครับ ผมจะเลี้ยงปอมเหมือนกัน แต่สงสารกุ้งกลัวจะเป็นอาหารไปหมด
ในตู้มีกุ้งด้วยมั้ยครับ ผมจะเลี้ยงปอมเหมือนกัน แต่สงสารกุ้งกลัวจะเป็นอาหารไปหมด
มีครับ ซูชิ ไฟเรด  กุ้งเหลือง  ตอนแรกกลัวเหมือนกัน พอเอาปอมมาเลี้ยง 2 วันแรกปอมค่อนข้างจะเกิดอาการกร้าวร้าวหน่อยจะไล่ปลาคาดินัล ปลาเรดโนต  ส่วนกุ้งมีต้นไม้เยอะไม่ต้องห่วงครับมันจะหลบอาศัยเอา  หลังจากนั้นปอมก็เริ่มสงบ ผมคิดว่าปอมคงจะตื่นตู้ใหม่ยังปรับตัวไม่ได้  ผมใช้เวลา 3 วันฝึกปอมในการให้อาหาร ในที่สุดปอมก็จะคุ้นกับผมเวลาผมนั่งดูปอมก็จะว่ายมาขออาหาร น่ารักครับ กุ้งก็ไม่มีปัญหาจะคอยเก็บเศษอาหารที่ตกลงพื้นกิน บางครั้งกุ้งยังออกมาเกาะปอมด้วย คงหาอะไรกิน  โทษทีเล่ายาวไปหน่อย
มีครับ ซูชิ ไฟเรด  กุ้งเหลือง  ตอนแรกกลัวเหมือนกัน พอเอาปอมมาเลี้ยง 2 วันแรกปอมค่อนข้างจะเกิดอาการกร้าวร้าวหน่อยจะไล่ปลาคาดินัล ปลาเรดโนต  ส่วนกุ้งมีต้นไม้เยอะไม่ต้องห่วงครับมันจะหลบอาศัยเอา  หลังจากนั้นปอมก็เริ่มสงบ ผมคิดว่าปอมคงจะตื่นตู้ใหม่ยังปรับตัวไม่ได้  ผมใช้เวลา 3 วันฝึกปอมในการให้อาหาร ในที่สุดปอมก็จะคุ้นกับผมเวลาผมนั่งดูปอมก็จะว่ายมาขออาหาร น่ารักครับ กุ้งก็ไม่มีปัญหาจะคอยเก็บเศษอาหารที่ตกลงพื้นกิน บางครั้งกุ้งยังออกมาเกาะปอมด้วย คงหาอะไรกิน  โทษทีเล่ายาวไปหน่อย

น่าสนใจครับ ผมเคยเลี้ยงแต่ตู้ที่ไม่มีกุ้ง อยากจะเอาลงสัก 10 ตัว ตอนนี้ขนาดยังไม่มีปอม กุ้งผมทั้งตัวใหญ่ตัวเล็กยังหาย 555 กุ้งไข่ก็หลายตัว แต่ลูกรอดมาน้อยมาก ซิวเพชร ซิวหนู ซิวกาแลคซี พวกนี้ตัวจี๊ดเลย ชอบว่ายเข้าพุ่มไม้  [shock01]
ลองมาหลายตัวทั้ง hi-power / a-series / rgb / rgb-diy หมดเงินลองไปเยอะ (เรียกว่าซื้อ wrgb ได้2-3ชุด)
ตอนนี้ผมจบที่ Wrgb+commander ครับสีสวยดี ค่อยๆเร่งแบบแสงธรรมชาติก็ได้ด้วย

ตู้ 24 ผมใช้ wrgbเป็นหลัก +คู่กับ a series ในช่วง3ชั่วโมงที่พีคที่สุดของวัน

ทั้งนี้อยู่ที่โทนสีที่เราชอบด้วยนะครับ
จัด Chihiros WRGB45 + Commander จาก eฺBay เรียบร้อยแล้วครับ รอของมาส่ง

ว่าแต่มีขาตั้งสวยๆ สำหรับตู้ 18 นิ้วแนะนำกันไหมครับ ตอนนี้ตั้งบนโต๊ะทำการบ้านลูก  [smile02]