วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:35:02]

ไม้แดงเริ่มเป็นสีเขียว -.-

สวัสดีคับอยากถามพี่ๆ เรื่องต้นไม้แดงคับ

-พึ่งเริ่มตั้งตู้ใหม่โดยการใช้ดินเก่าผสมดินใหม่และลืมใส่ปุ๋ยรองพื้นคับใส่แค่ แบคทีเรียผง และได้ทำการปักต้นไม้เพิ่มคับ
มี โรเทล่าเวียดนาม อุสแคระ เพอกราส อีกสองต้นจำชื่อไม่ได้คับเป้นไม้แดง (เดี๋ยวจะแปะรูปไว้ให้คับ) พอเริ่มตั้งตู้เสร็จ ใส่Co2 แบบยีส และได้เปิดไฟ 4 ชั่วโมง จนถึงวันที่ 16/05/62 ร่วม 2 อาทิตคับ และตอนนี้ได้เพิ่มไฟเป้น 6 ชั่วโมงคับ สิ่งที่พบคือ ไม้แดงโรเทล่าเวียดน้ำ
เริ่มเป็นสีเขียวตรงยอดน่ะคับ แต่ว่าต้นไม้โตดีคับ

-อยากทราบว่าเกิดจากอะไรหรอคับต้นไม้ถีงได้เริ่มเป็นสีเขียว ในหัวตอนนี้คิดว่า ปุ๋ยไม่พอรึเปล่าคับ จะฝังปุ๋ยเม็ด และ ใส่ปุ๋ยน้ำเลยก็กลัวตะไคร่จะบุก ได้เข้าไปอ่านบทความมาเห็นเขาบอกพ้น1เดือนถึงจะเริ่มฝังปุ๋ยและให้ปุ๋ยน้ำอะคับ พี่ๆท่านใดให้คำแนะนำได้บ้างคับ และอยากให้พี่ๆแนะนำการใช้ ปุ๋ยน้ำของ nature life หน่อยคับ ตอนนี้มีทั้ง ทั้งปุ๋ยธาตุหลักและรองเลยคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับผม [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/05/2562 [17:34:54] โดย FIFTYFOUR »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไฟไม่พอครับ
ไฟไม่พอครับ

แย่เลยคับซื้อไฟมาจากร้าน ปราณีเห็นแกบอกเลี้ยงได้ทั้ง ไม้เขียวไม้แดง😅
ไฟไม่พออีกเสียงครับ   ไฟร้านที่ว่าผมเคยใช้ครับ  ผ่านไปออกอาการเขียวปี๋เลยครับ  ต้องเปลี่ยนไฟครับ ไม่ก็เพิ่มอีกโคมครับ
ไฟไม่พออีกเสียงครับ   ไฟร้านที่ว่าผมเคยใช้ครับ  ผ่านไปออกอาการเขียวปี๋เลยครับ  ต้องเปลี่ยนไฟครับ ไม่ก็เพิ่มอีกโคมครับ

สงสัยจะได้เสียตังอีกแล้วคับ พอจะมีร้านไฟดีๆแนะนำไหมคับอยากได้แบบเจ็บแต่จบเลยอะคับ
ตู้18นิ้ว 😂
สงสัยจะได้เสียตังอีกแล้วคับ พอจะมีร้านไฟดีๆแนะนำไหมคับอยากได้แบบเจ็บแต่จบเลยอะคับ
ตู้18นิ้ว 😂

ผมตู้ 24 ใช้ chihiros rgb 60 ครับ ได้ผลดีเลยทีเดียว ไม้แดงซื้อมาจากร้านเป็นสีออกน้ำตาล พอเอามาลงตู้แล้วใช้ไฟนี้เริ่มเปลี่ยนเป็นสีชมพูเข้มครับ ต้นบริกซ่าจากสีเขียวตอนนี้ก็เริ่มเป็นสีเขียวๆส้มๆ (แต่ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นด้วยนะครับ ไม่ใช่ไฟอย่างเดียว) ถ้าอยากเจ็บแต่จบมากยิ่งขึ้นก็ต้องเป็นรุ่น chihiros wrgb ครับ รุ่นนี้จำนวนหลอดไฟมากกว่ารุ่น rgb 60 ทำให้แสงแรงยิ่วกว่า แล้วสามารถซื้อตัวควบคุมไฟเพิ่มได้ด้วย น่าจะมีขายอยู่หลายร้านใน jj แต่ของผมซื้อที่ร้าน atlantis ใน jj mall ครับ
ผมตู้ 24 ใช้ chihiros rgb 60 ครับ ได้ผลดีเลยทีเดียว ไม้แดงซื้อมาจากร้านเป็นสีออกน้ำตาล พอเอามาลงตู้แล้วใช้ไฟนี้เริ่มเปลี่ยนเป็นสีชมพูเข้มครับ ต้นบริกซ่าจากสีเขียวตอนนี้ก็เริ่มเป็นสีเขียวๆส้มๆ (แต่ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นด้วยนะครับ ไม่ใช่ไฟอย่างเดียว) ถ้าอยากเจ็บแต่จบมากยิ่งขึ้นก็ต้องเป็นรุ่น chihiros wrgb ครับ รุ่นนี้จำนวนหลอดไฟมากกว่ารุ่น rgb 60 ทำให้แสงแรงยิ่วกว่า แล้วสามารถซื้อตัวควบคุมไฟเพิ่มได้ด้วย น่าจะมีขายอยู่หลายร้านใน jj แต่ของผมซื้อที่ร้าน atlantis ใน jj mall ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ
ไว้จะไปเดินดูที่ JJ Mall ดูคับ อยู่ใกล้ๆพอดี😊
แหะๆ ผมประสบกับเหตุการณ์เดียวกันเลยครับ
เลยเพิ่งไปถอย WRGB 30cm มาได้สักอาทิตย์กว่าๆนี่เองครับ  [smile02]
เห้นว่าใม้เริ่มสีชมพูเข้มขึ้นครับ
<ถ้าตาไม่ฝาด ผมว่าผมเห้นดาวน้อยบางใบก็เริ่มสีอมชมพูเหมือนกัน >

เดี่ยวได้ความยังไงแล้วจะมาเล่าอีกทีนะครับ  [smile02]
แหะๆ ผมประสบกับเหตุการณ์เดียวกันเลยครับ
เลยเพิ่งไปถอย WRGB 30cm มาได้สักอาทิตย์กว่าๆนี่เองครับ  [smile02]
เห้นว่าใม้เริ่มสีชมพูเข้มขึ้นครับ
<ถ้าตาไม่ฝาด ผมว่าผมเห้นดาวน้อยบางใบก็เริ่มสีอมชมพูเหมือนกัน >

เดี่ยวได้ความยังไงแล้วจะมาเล่าอีกทีนะครับ  [smile02]

รอชมผลงานคับผม😍
ตามหลายๆที่ที่ตอบเลย ครับผมก็ใช้ RGB
CHIHILOSS18นิ้วครับ   รอไม่นานแดงแน่ๆครับ
ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาให้คำแนะนำคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/05/2562 [17:39:53] โดย FIFTYFOUR »