วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:36:53]

เพิ่มค่าPHในตู้กุ้งredbeeยังไงดีครับ

ตอนนี้ค่าPh อยู่ที่4.9-5.0 เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง ใช้น้ำประปาพักไว้3-4วัน แต่ค่าPHก็ไม่ขึ้น กุ้งอยู่สบายดี แต่ไม่ค่อยมีผสมพันธุ์กันเลยครับ [cry01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใส่พวกแร่ธาตุสำหรับกุ้ง ส่วนมากก็จะทำให้ขึ้นแทบทุกตัวครับ
เพิ่มออกซิเจนก็ขึ้น เปิดอ๊อกให้มันหน่อย
เอาหินปูน (Limestone) มาใส่ในน้ำก็ขึ้นครับ เปลือกหอยหรือกระดองหมึกก็ได้ ตำป่นๆ
ใส่ปูนขาว ขึ้นแน่ๆ ซื้อได้ตามร้านเกษตรครับ ถามหาปูนหอยที่ไว้ใส่บ่อกุ้งหรือต้นไม้
 [smile01] ตู้ใบนี้สวยนะ  [thumbup]
หาแร่มาใส่มั้ยครับ