วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:28:21]

ช่วยด้วยครับ มือใหม่ ปลาทยอยตายครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่หัดเลี้ยงปลาครับ ตั้งใจจะเอาไว้ดูเล่นที่บ้านเวลาเหนื่อยจากการทำงาน
ผมจึงไปจัด ตู้ปลา ขนาด 18 นิ้วมา เป็นตู้โล่ง มีหินเม็ดเล็กปูพื้น ตกแต่งด้วย อนูเบียส อเมซอน และ สาหร่ายหางกระรอก ครับ
กรองเป็นกรองแขวนข้างไซส์กลางๆ ปลาที่ลงมี หางนกยูง คาดินัล รัมมีโนส และแพะเผือกกับแพะเขียว
ของตกแต่งทั้งตู้ ล้างก่อนใช้งานแล้วทั้งหมด น้ำที่ใช้เติมตู้ปลา เป็นน้ำประปา ทิ้งใส่ถังไว้ 1-2 วัน จึงนำมาเติมตู้ครับ จัดไม้น้ำลงเดินกรองทิ้งไว้ 1 วัน
ก่อนนำปลาลง ผมแช่ถุงปลาในน้ำไว้ประมาณ 1 ชม. ก่อนนำปลาลงครับ
ปลาที่เริ่มทยอยตายคือปลาหางนกยูงครับ ตาขาวนอนนิ่ง ทยอยตายวันละ 2-3 ตัว ปลาที่ตายมีคาดินัลตายไปอีก 1 อาการเดียวกัน ส่วนปลาแพะอีก 1 ตัวที่ตาย ตัวงอ แล้วก็ไม่ยอมว่ายครับ ตอนซื้อมาร้านแถมน้ำยาปรับสภาพน้ำใสมา แต่ผมไม่ได้ใส่เกี่ยวด้วยไหมครับ เพราะผมไม่อยากใช้อะไรที่เป็นสารเคมี  แล้วผมควรจะทำยังไงดีกับปลาที่เหลืออยู่ตอนนี้

ปล.รูปนี้ผมถ่ายตอนเปลี่ยนมาใช้กรองแขวน แทนกรองขวดที่แถมมาครับ แต่ยังไม่ได้เอาออก กรองขวดไม่ได้เปิดใช้งาน
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอ   ผมนึกถึงกรณีพวกสารตกค้างเลยอ่ะครับ  [confuse01]

ตู้ที่เอามาคือตู้โล่งใช่มั้ยครับ 
ก่อนจะลงน้ำลงใม้ ได้ทำความสะอาดตู้ก่อนหรือเปล่าครับ ล้างจนสะอาดมั้ย

ต้นใม้ที่ซื้อมาเขาเลี้ยงในตู้ที่มีปลาด้วยหรือเปล่าครับ หรือมีแต่ต้นใม้ครับ  [smile03]

ภาชนะที่ใช้ถ่ายน้ำ สะอาดมั้ยครับ  [confuse01]

แล้วตอนนี้แก้ใขยังไงไปบ้างแล้วครับ  [confuse01]
ย้ายปลาออกมาแล้วหรือยังครับ

ถ่ายน้ำสะอาดๆก่อนเลยครับ อัดอ๊อคซิเจนช่วยไปก่อน
ตู้โล่งผมล้างด้วยน้ำอุ่นครับ ใช้ผ้าไมโครถูครับ 
ไม้น้ำที่ซื้อมาเป็นไม้น้ำที่อยู่ในตู้ที่มีแต่ไม้ครับ ไม่มีปลา
ถังที่ผมใช้ถ่ายน้ำผมล้างด้วยน้ำอุ่นก่อนเติมน้ำแล้วเปิดฝาไว้ครับ
ตอนนี้ ผมเปิดอ๊อกเพิ่มทิ้งไว้ก่อนมาทำงาน ย้ายปลาที่ตายออกหมดแล้ว
แนวทางแก้ที่คิดได้คือ ว่าจะถ่ายน้ำออกทั้งหมด และ เติมน้ำใหม่ แต่ไม่ได้รองน้ำไว้ คงต้องทำคืนนี้แล้วค่อยโยกปลาพรุ่งนี้
มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
ตู้โล่งผมล้างด้วยน้ำอุ่นครับ ใช้ผ้าไมโครถูครับ 
ไม้น้ำที่ซื้อมาเป็นไม้น้ำที่อยู่ในตู้ที่มีแต่ไม้ครับ ไม่มีปลา
ถังที่ผมใช้ถ่ายน้ำผมล้างด้วยน้ำอุ่นก่อนเติมน้ำแล้วเปิดฝาไว้ครับ
ตอนนี้ ผมเปิดอ๊อกเพิ่มทิ้งไว้ก่อนมาทำงาน ย้ายปลาที่ตายออกหมดแล้ว
แนวทางแก้ที่คิดได้คือ ว่าจะถ่ายน้ำออกทั้งหมด และ เติมน้ำใหม่ แต่ไม่ได้รองน้ำไว้ คงต้องทำคืนนี้แล้วค่อยโยกปลาพรุ่งนี้
มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

คือ ถ้าเป้นเรื่องสารตกค้าง ผมกลัวเขาใส่ยาฆ่าหอยมากับต้นใม้น้ำด้วยอ่ะครับ  [confuse01]
อย่างอื่นผมก็ว่าทำความสะอาดดีแล้วอ่ะครับ  [smile04]

งั้นลองรันน้ำใหม่ แล้วคืนนี้อัดอ๊อคค้างใว้เลยครับ

เอาใจช่วยนะครับ  [smile04]
มันมีสารกำจัดคอลีนขายอยู่ครับ ใส่แล้ว 30นาที น้ำจะใช้ได้เลย ผมว่าที่ปลาตายเพราะ น้ำมีครอลีนครับ ประปา 2 วันไม่น่าพอ นอกจากตากแดดไว้ครับ  ครอลีนมันทำให้เหงือกปลากแลกเปลี่ยนก๊าซไม่ได้ ปลาเลยตาย
อีกประเด็นคือ อย่างที่เขาบอก ปลาตายเพราะสารเคมีตกค้าง จากยาฆ่าหอยร้านไม้น้ำ
สงสารน้องจริงๆ ตอนนี้กำลังรันน้ำในตู้ทั้งหมดใหม่ครับ