วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:15:16]

กุ้งแคระ​ ชอบลากปลาไปกิน

ก่อนหน้าจะเอากุ้งแคระมาลง​ ก็กลัวปลาจะไปตอดกุ้ง​ ทำให้กุ้งตาย​ สงสารกุ้ง
พอเอากุ้งมาลงได้ซักเดือนนึง​ สังเกตว่าซิวกาแลกซี่​ ลงไว้แค่5ตัว​ (ตายไป1)​ มันค่อยๆหายไป​ ตอนแรกนึกว่าไปแอบ​ แต่นั่งมองหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ​ เจอทีก็เป็นสภาพในรูปนี้ตลอด​ คือเห็นกุ้งรุมกินตัวอะไรไม่รู้ดูไม่ออก​ แต่จากที่เดาน่าจะซิวกาแลคซี่​ เพราะตัวอื่นอยู่กันน่าจะครบ
สงสารจัง​ รู้สึกผิด​ เหมือนพามันมาโดนกินเลย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอ ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ  [confuse01]
กุ้งแคระถึงจะกินได้เกือบทุกอย่างก็จริงแต่คงไม่สามารถลากปลาไปกินได้นะครับ
คือถ้าปลาตายเพราะเหตุอื่นแล้วกุ้งไปตอมกินซากก้นตู้  อันนี้เป็นไปได้ครับ  [smile01]

ส่วนในรูปที่ถ่ายมา สิ่งที่กุ้งแคระกำลังรุมกินอยู่
ผมว่านั่นมันเหมือนคราบกุ้งแคระที่ลอกใว้นะครับ  [smile01]

เอ ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ  [confuse01]
กุ้งแคระถึงจะกินได้เกือบทุกอย่างก็จริงแต่คงไม่สามารถลากปลาไปกินได้นะครับ
คือถ้าปลาตายเพราะเหตุอื่นแล้วกุ้งไปตอมกินซากก้นตู้  อันนี้เป็นไปได้ครับ  [smile01]

ส่วนในรูปที่ถ่ายมา สิ่งที่กุ้งแคระกำลังรุมกินอยู่
ผมว่านั่นมันเหมือนคราบกุ้งแคระที่ลอกใว้นะครับ  [smile01]
ก่อนหน้านี้สภาพยังเป็นตัวปลาอยู่เลยค่ะ​ แต่ไม่รู้ปลาตายก่อนโดนกินหรือเปล่าค่ะ​ แต่สังเกตว่าตัวที่หายไปจะเป็นซิวกาแลกซี่ตลอด​ เพราะว่ายอยู่ก้นๆตู้​ ชอบไปแอบตามใต้ต้นไม้​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/2561 [17:11:59] โดย janistar »
ก่อนหน้านี้สภาพยังเป็นตัวปลาอยู่เลยค่ะ​ แต่ไม่รู้ปลาตายก่อนโดนกินหรือเปล่าค่ะ​ แต่สังเกตว่าตัวที่หายไปจะเป็นซิวกาแลกซี่ตลอด​ เพราะว่ายอยู่ก้นๆตู้​ ชอบไปแอบตามใต้ต้นไม้​

คือส่วนตัวแล้วยังขอยืนยันนะครับ ว่ากุ้งแคระไม่รบกวนปลาน่ะครับ
ถ้าเป็นกุ้งเครนั่นมีความเป็นไปได้สูงครับ  [smile01]

ผมคิดว่ากุ้งแคระมากินปลาที่ตอนก่อนหน้าตายอยู่ก้นตู้อยู่แล้วเฉยๆน่ะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/2561 [20:28:53] โดย GAMMARAY »
ผมเห็นมีปลามากกว่านะครับ ที่ชอบกินกุ้งแคระ