วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:39:48]

ใครเคยเลี้ยงปลาคูลลี่บ้างครับ

ผมเห็นปลาคูลลี่ละอยากลองเลี้ยงดู คูลลี่ปล้องออ้อย  ตัวยาวๆ ใครเคยเลี้ยงบ้างครับมาแชร์ประสบการณ์หน่อย เรื่องน้ำ อุณหภูมิ อาหาร  ว่าเค้าชอบแบบไหน
เลี้ยงยากหรือไม่   เค้าโตสุดได้แค่ไหนครับ 
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เลี้ยงอยู่ แต่ไม่เคยเห็นหน้าค่าตากันเลย ไม่รู้ยังอยู่ดีไหม
ตู้มีมุมหลบเยอะ ตอนให้อาหารก็ไม่เห็นออกมา แต่รื้อตู้ทีไรก็ยังเห็นอยู่นะ

เลี้ยงไว้ในตู้ 30 นิ้วมาตรฐาน ให้อาหารปนๆ กัน เตตร้าบิท ฮิคาริไมโครฯ
ตู้วางนอกตัวบ้าน มีพัดลมเปิด 24 ชั่วโมง อุณหภูมิน่าจะอยู่ช่วง 28-30 แล้วแต่อากาศ ส่วน pH ไม่ได้วัดนานแล้ว คาดว่ามากกว่า 7 หน่อยๆ
ตัวใหญ่สุดที่เห็นก็หนาประมาณปากกาลูกลื่นทั่วไปน่ะ

ถ้าตู้ไม่มีขอบ-คาน ต้องระวังเลื้อยออกนอกตู้ด้วยนะ
ตอนใส่ใหม่ๆ หรือตู้แคบไป ปลาจะเลื้อยๆ อยู่ตรงมุมตู้ แล้วไถลออกมาได้ เคยเจอซากแห้ง ตอนที่เคยเลี้ยงในตู้เล็กน่ะ