วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:38:59]

สอบถามเรื่องไข่หอยหมวกดำ

ผมตั้งตู้ 48 นิ้ว มาประมาณ 8 เดือนแล้วครับ เปลี่ยนน้ำ 2 วันครั้ง ครั้งละ 20-30%

ช่วงแรกๆตะไคร่เยอะมากครับ เลยลองใช้บริการหอยหมวกดำใส่ลงไปประมาณ 10 ตัว

แต่เมื่อไม่นานมานี้พอดีผมมีธุระต้องไปทำงานในเมืองกลับบ้านเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ พอวันนี้กลับมาเห็นบนหินมีลักษณะเหมือนไข่หอยเป็นจุดขาวๆเต็มไปหมดเลยครับ

ิเลยอยากทราบว่าปักเป้าแคระนี่มันกินไข่หอยที่อยู่ตามก้อนหินมั้ยครับ

แล้วถ้าไม่กิน มีวิธีไหนที่สามารถจัดการไข่หอยเหล่านี้ได้นอกจากใช้มือบี้ๆมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมตั้งตู้ 48 นิ้ว มาประมาณ 8 เดือนแล้วครับ เปลี่ยนน้ำ 2 วันครั้ง ครั้งละ 20-30%

ช่วงแรกๆตะไคร่เยอะมากครับ เลยลองใช้บริการหอยหมวกดำใส่ลงไปประมาณ 10 ตัว

แต่เมื่อไม่นานมานี้พอดีผมมีธุระต้องไปทำงานในเมืองกลับบ้านเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ พอวันนี้กลับมาเห็นบนหินมีลักษณะเหมือนไข่หอยเป็นจุดขาวๆเต็มไปหมดเลยครับ

ิเลยอยากทราบว่าปักเป้าแคระนี่มันกินไข่หอยที่อยู่ตามก้อนหินมั้ยครับ

แล้วถ้าไม่กิน มีวิธีไหนที่สามารถจัดการไข่หอยเหล่านี้ได้นอกจากใช้มือบี้ๆมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ผมก็เลี้ยงหอยหมวกทหารอยู่นะครับ ก็เป็นอย่างที่ว่ามาครับ ใข่เยอะไปหมดเลย
ตามหน้ากระจกผมขูดเอาครับ ส่วนที่มันไปใข่ตรงอื่นผมปล่อยครับ [smile04]
ปักเป้าแคระนี่ไม่รู้กินเปล่านะครับ  [confuse01]
ผมก็เลี้ยงหอยหมวกทหารอยู่นะครับ ก็เป็นอย่างที่ว่ามาครับ ใข่เยอะไปหมดเลย
ตามหน้ากระจกผมขูดเอาครับ ส่วนที่มันไปใข่ตรงอื่นผมปล่อยครับ [smile04]
ปักเป้าแคระนี่ไม่รู้กินเปล่านะครับ  [confuse01]

ขอบคุณมากเลยครับ ตอนแรกผมกะจะลองปล่อยเหมือนกันฮะ แต่สักพักมันเริ่มเยอะขึ้นจนน่ากลัวมากๆ  [cry01]  ทนไม่ไหวแล้วอยากเอาออกบ้าง ฮ่าๆ
ขอบคุณมากเลยครับ ตอนแรกผมกะจะลองปล่อยเหมือนกันฮะ แต่สักพักมันเริ่มเยอะขึ้นจนน่ากลัวมากๆ  [cry01]  ทนไม่ไหวแล้วอยากเอาออกบ้าง ฮ่าๆ

ของผมปล่อยไปพักใหญ่ๆเลยครับ มันอยากใข่ตรงไหน เชิญใข่ไปตามสบาย
ไปเกาะกันเอง วางติดตามเปลือกนี่พราวยังกะเหรียญกล้าหาญกันเลยทีเดียว ฮ่าๆๆๆๆ [lol01] [lol01]

แต่ปล่อยๆเมินๆไปได้หกเจ็ดเดือนมันก็หายไปเองอ่ะครับไม่รู้ยังไง อยู่ๆก็หายไปหมดเลยครับ  [smile02]
ผมใช้เคล็ดลับวิชาไทเก๊กครับ  นิ่งสงบสยบเคลื่อนไหว ฮ่าๆๆๆๆๆ [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/06/2561 [15:34:36] โดย GAMMARAY »