วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:02:18]

ตู้ปลาทะเลนาโน YUMAX CT2632

ตู้ปลาทะเลนาโน YUMAX CT2632 เมื่อ: 06/05/2563 [10:44:19]
ตู้ปลาทะเลนาโน YUMAX CT2632 จะเลี้ยงได้ไหมจากคลิป กำลังศึกษา อยู่ครับ ขอบคุณครับ

https://youtu.be/5FNDDH4mQx4
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เลี้ยงไม่ยากแต่ขั้นตอนเยอะและอุปกรณ์ก็เยอะด้วย
แต่เด๋วนี้อุปกรณ์วัดความเค็มก็เป็นแบบดิจิตอลเช็คง่ายค่าความเที่ยงตรงจะอยู่ที่บวกหรือลบไม่เกิน2ตำแหน่งจุ่มๆแกว่งๆในน้ำเค็มสักหนึ่งนาที
ใช้เสร็จก็จุ่มล้างน้ำด้วยน้ำจืด

ที่วัดแอมโมเนียก็มีแบบแปะข้างตู้ดูง่าย
ไม่ต้องลำบากผสมในขวดที่ละหยด

เกลือเทียมก็หาซื้อง่ายมีหลายยี่ห้อมีขายในแอพlazadaและshopee
เลี้ยงก้นตู้ยี่ห้อถูกๆหน่อยก็มาริเนียมมีรูปปลานีโมกับดอกไม้ทะเล
ส่วนการผสมก็ไม่ยุ่งยากแค่ใช้น้ำที่ไม่มีคลอรีน
ผสมกับเกลือเทียมทำน้ำทะเล
ห้ามใช้น้ำบาดาล
น้ำประปาก็ใส่ถังทิ้งไว้หนึ่งอาทิตย์เพื่อให้คลอรีนระเหยไปหมดก่อนใช้

เลี้ยงได้นะ ตู้เล็กๆ แต่
1. ควรเพิ่มส่วนของ wave เพราะไม่มี wave maker
2. ควรเปลี่ยนในส่วนของ skimmer เพราะ สกิมเมอร์เป็นไม้ ใช้ไปแปบเดียว ราขึ้น
3. ถ้าจะให้ดี ควรเพิ่มในส่วนของ กรอง เพราะ กรองเป็นใต้กรวด
4. ถ้าลงก้นตู้นิดหน่อย ไฟไม่พอ อุณหภูมิไม่ได้ นะครับ
ลองคิดดูนะครับว่า ว่าต้องเปลี่ยน ต้องปรับประมาณนี้ ok มั๊ย

ไม่ได้ ดิสเครดิตนะ เพราะผมก็ซื้อตู้แบรนนี้มาเลี้ยงการ์ตูน 1คู่ ทดสอบความชอบของตัวเอง ว่ารักทะเลจริงมั๊ย
สรุปคือ เลี้ยงได้ 1เดือนแล้วรู้สึกว่าชอบทะเลมากๆ และอยากลงก้นตู้ จึงตัดสินใจตั้งตู้ใหม่ ยุบตู้เดิม
ตู้เดิมตอนยุบ ไซยาโน มาแบบบานตะไท บานตะไทจิงๆ ขนาดเปลี่ยนน้ำทุกๆ 3-4วันนะ สงสารปลาสุดๆ เลยตัดสินใจยุบ

ตอนนี้ตั้งตู้ใหม่ ที่ระบบสมบูรณ์กว่า ใหญ่กว่า มีเนื้อที่ให้อุปกรณ์ที่มากกว่า มีความสุขกว่าเยอะคับ ฟินๆ