วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:35:30]

ติดพัดลมหลายตัวจะทำให้ตู้เย็นขึ้นกว่าเดิมไหม

สงสัยครับว่า ถ้าติดพัดลมหลายตัวจะทำให้ตู้เย็นขึ้นกว่าเดิมไหมครับ สมมติว่าติดตัวเดียวลดได้ 27 องศา ถ้าเพิ่มอีกตัวจะลดไปสัก 24 หรือว่าไม่มีผลอะไรเลย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สงสัยครับว่า ถ้าติดพัดลมหลายตัวจะทำให้ตู้เย็นขึ้นกว่าเดิมไหมครับ สมมติว่าติดตัวเดียวลดได้ 27 องศา ถ้าเพิ่มอีกตัวจะลดไปสัก 24 หรือว่าไม่มีผลอะไรเลย

เคยมีพูดถึงใว้ในกะทู้เก่าเหมือนกันครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=54129.0

ถ้าตามทฤษฎีข้างบนแล้วก็ต้องหาพัดลมที่ปล่อยลมได้เต็มพื้นที่หน้าตู้
ซึ่งก็คือพัดลมกรงกระรอก <ผมไม่เคยใช้นะครับ แต่เขาว่ามันเสียงดัง >
แล้วผมว่าถ้าใช้พัดลมแบบนี้ น้ำก็คงจะลดลงเร็วกว่ามากด้วยครับ

แต่ปัจจัยอย่างอื่นร่วมก็มี เช่น ขึ้นอยู่กับที่ตั้งตู้ด้วยครับ ว่ามันอับมั้ย ถ่ายเทอากาศสะดวกมั้ย  [smile01]

คือให้ลดได้ยังไง ก็คงไม่ได้ต่ำกว่าอุณหภูมิแวดล้อมไปได้นะครับ
< ผมใช้พัดลมคอมพ์ตัวใหญ่ เป่าอัดผิวน้ำทั้งวันเลยโดยไม่ได้เปิดหน้าต่าง
โดยทั่วไปมันวัดได้ 27-28 องศา  ถ้าช่วงหน้าร้อนมันสูงกว่านั้นนิดหน่อยครับ >

ผมว่าจะทำให้น้ำระเหยเร็ว มากกว่าได้ความเย็นนะครับ
การละเหยทำให้อุณหภูมิลดลงครับ อาจจะลดมากกว่า อุณหภูมิห้องได้ถ้ามีการละเหยเยอะ
อาจจะลดได้เพิ่มขึ้น หรืออาจจะไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่าพัดลมที่มีอยู่เดิมนั้นแรงมากน้อยแค่ไหน
คือการระเหยของน้ำเนี่ย จะได้มากน้อยแค่ไหนมันขึ้นอยู่กับความชื้นในอากาศตอนนั้น

สมมุติว่าอุณหภูมิห้องตอนนั้นคือ 32c แล้วความชื้น 60% ถ้าเรามีพัดลมโคตรแรงเป่าน้ำให้มันระเหยได้สุดๆเลยจะลดไปได้อีก 6c ได้อุณหภูมิที่ 26c
ในสถานการณ์สมมุตินี้ ถ้าเอาพัดลมไปเพิ่มอีกตัว ยังไงก็ได้ที่ 26c นั่นแหละครับ ไม่ลงไปกว่านั้นแล้ว แต่ถ้าตัวเก่าไม่แรงมาก เป่าแล้วได้ 28c เพิ่มไปอีกตัวก็ลงได้อีกแค่ 2c ครับ เพราะมันติดค่าเพดานสูงสุดของมันที่จะระเหยได้แล้ว

การติดพัดลมให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดต้องพยายามให้หน้าพัดลมกดติดกับน้ำให้มากที่สุด เรียกว่าปั่นน้ำกระจายเข้าใบได้เลยยิ่งดี แต่พัดลมจะพังเพราะน้ำเข้าซะก่อนเท่านั้น [mock01] และต้องให้ผิวน้ำมีการเคลื่อนที่มากที่สุด เอาให้ผิวน้ำเป็นคลื่นทั้งตู้เลยยิ่งดี ซึ่งตรงนี้พัดลมแบบ crossflow หรือกรงกระรอก จะได้เปรียบ เพราะทางลมออกอยู่ใกล้ผิวน้ำได้มาก และมีหน้าพัดลมกว้างขนานไปกับตู้ได้มากกว่าพัดลมแบบอื่นๆ

แต่ข้อเสียของพัดลมกรงกระรอกคือส่วนมากมันเป็นแบบงานทำมือ คือเป็นพัดลมที่ติดอยู่ตามเครื่องจักรแล้วเขาแงะออกมาขาย หรือเป็นของใหม่ที่ทำมาเพื่อติดระบายความร้อนในเครื่องอะไรสักอย่าง แล้วมีคนเอามาโมดิฟายขายเป็นพัดลมตู้ปลา ซึ่งก็เป็นแบบงานทำมือ ทำให้มันไม่มีกรอบ ไม่มีบอดี้ปิด ค่อนข้างอันตรายกับนิ้วเรา เด็กและสัตว์เลี้ยง และดูไม่สวยงาม และอีกข้อคือแบบตัวเล็กๆแทบจะทั้งหมดจะมีใบเป็นเหล็กครับ ใช้ไปพักนึงอยู่ใกล้ๆน้ำก็จะสนิมกินใบได้ง่าย
ไปทดลองมาละครับ ผลคือไม่ลดลงมากกว่าเดิม ถอดเก็บไปละ

- พัดลมกรงกระรอกนี่มีขายที่ไหนหรือครับ
- แล้วเขาทำแบบที่มีตัวหนีบกับตู้ไหมครับ, มันเสียงดังมากไหมครับ
ไปทดลองมาละครับ ผลคือไม่ลดลงมากกว่าเดิม ถอดเก็บไปละ

- พัดลมกรงกระรอกนี่มีขายที่ไหนหรือครับ
- แล้วเขาทำแบบที่มีตัวหนีบกับตู้ไหมครับ, มันเสียงดังมากไหมครับ

ประมาณนี้ครับ เสียงนี่แล้วแต่ตัวและความแรงที่เปิดครับ เปิดสุดนี่ส่วนมากจะน้ำกระจาย ต้องลดรอบหน่อย แต่บางตู้ก็จัดเต็มเลยครับ เป็นคลื่นทะเล
การลดรอบง่ายๆก็ใช้หม้อแปลงที่ลดโวลท์มาหน่อย แบบพัดลม 12v ก็ใช้หม้อแปลง 9v หรือใช้หม้อแปลงปรับโวลท์ได้ หรือวงจร dc-dc stepdown ครับ