วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:32:24]

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

ตั้งตู้ไม้น้ำได้ 4 วันครับ
ตู้ขนาด 12 นิ้ว
มี CO2 แบบยีสต์
กรองแขวน
น้ำมีสีออกเหลืองไม่ใสครับ

วันที่ 2 --> พบลักษณะเป็นสายๆ ที่ใบไม้ครับ
วันที่ 3 --> พบแบบเดิมแต่มากขึ้น เลยทำการตัดใบไม้ส่วนที่มีสายทิ้งไปครับ
วันที่ 4 --> พบแบบเดิมแต่เต็มตู้เลยครับ ที่หัวดริฟ สายCO2 ก็มีครับ แล้วบริเวณกิ่งไม้เป็นกระจุกสีขาว บริเวณกรองแขวนก็มีครับ

รูปวันที่ 2
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
รูปวันที่ 4
ต้องการให้ช่วยเรื่องใดบ้างครับ ? รบกวนเขียนคำถามไว้สักหน่อยก็ดีครับ เพื่อนสมาชิกจะได้ช่วยกันถูก

-> น้ำเหลือง  น่าจะมาจากดินกับขอนไม้ครับ ดินใหม่ กับ ขอนไม้ใหม่ มักมีการคายสารสีเหลืองพวกแทนนินมั้ง ? ไม่แน่ใจ แต่เท่าที่ทราบไม่น่ามีปัญหาอะไรกับระบบตู้ แค่รำคาญที่น้ำไม่สีขาวใส วิธีแก้เร็วๆ ก็เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ สัก วันละ 30% ก็ได้

-> สายๆ สีเขียว ติดตามไม้น้ำ  น่าจะเป็นตะไคร่ชนิดหนึ่งที่เป็นเส้นๆ ไม่แน่ใจนัก ลองเข้าไปดูในบทความเรื่อง พ109 ตะไคร่ การป้องกันและกำจัด จะมีวิธีแก้ให้อยู่ https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=16.0

-> ขนๆ สีขาว  น่าจะเป็นพวกแบคทีเรียที่เกิดขึ้นมากินของเสีย ใช้แปรงสีฟันขัดๆ ส่วนที่ขัดได้ไปก่อน รอระบบกรองชีวภาพเข้าที่น่าจะเริ่มหายไป ถ้าอยากหายเร็ว หากุ้งแคระ พวกกุ้งเชอรี่ตัวละ 1 บาท มาใส่น่าจะช่วยเก็บพวกนี้กินได้

อย่างไร รอความเห็นจากท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/2563 [22:35:28] โดย PuzzleBox »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ พอดีรีบไปหน่อยเลยลืมคำถาม😅

1. น้ำสีเหลืองแก้ยังไงครับ ---> รออย่างเดียวกับถ้ารีบก็เปลี่ยนน้ำ 30% ตามที่คุณ puzzlebox บอก
2. ตะไคร่ที่เป็นเส้นๆตามต้นไม้อันนี้ผมไปอ่านการแก้มาแล้วครับ แต่ผมดูไม่ออกว่าเป็นตะไคร่ชนิดไหนครับ เลยอยากรู้จะได้แก้ถูกครับ
3. มีกลุ่มสีขาวๆตามกิ่งไม้ ตามที่คุณ puzzlebox บอกมามันคือ แบคทีเรียมาย่อยสลาย วิธีแก้คือต้องรอระบบเซ็ตตัว แล้วผมอยากรู้ว่าในช่วงนี้ตอนเปลี่ยนน้ำ จำเป็นต้องใส่แบคทีเรียน้ำเพิ่มไหมครับ
รูปเพิ่มเติมสำหรับตะไคร่นะครับ
รูปเพิ่มเติมสำหรับตะไคร่นะครับ

เป็นตะไคร่เส้นใยครับ ใส่ปลาสอดแพลทตี้ซัก 2 ตัวเดี๋ยวก็หมดครับ มันชอบกินมาก

แบคทีเรียไม่ต้องใส่บ่อยครับ มันลงไปแล้วมันก็ออกลูกออกหลานอยู่ในตู้ได้ เดือนละครั้งหรือหลังล้างกรองถึงจะใส่เพิ่มสักทีนึงครับ
เพราะเชื้อทิ้งไว้นานๆมันจะเริ่มกลายพันธุ์หรือโดนเชื้อตัวอื่นยึดที่ไป นานๆก็ต้องเติมเข้าไปสักทีนึงครับ

หาสายซิลิโคนออกซิเจนเล็กๆมาไว้ดูดพวกใบไม้เปื่อยๆกับพวกตะไคร่ ขี้ปลา เก็บให้หมด เปลี่ยนน้ำ 3-5 วันครั้ง ครั้งละ 50% เดี๋ยวก็สวยครับ

ดิฟเอาลงไปต่ำอีกหน่อย กดให้สุดเกือบจมดินเลยครับ จะละลายได้ดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/01/2563 [10:51:25] โดย บัง »
เป็นตะไคร่เส้นใยครับ ใส่ปลาสอดแพลทตี้ซัก 2 ตัวเดี๋ยวก็หมดครับ มันชอบกินมาก

แบคทีเรียไม่ต้องใส่บ่อยครับ มันลงไปแล้วมันก็ออกลูกออกหลานอยู่ในตู้ได้ เดือนละครั้งหรือหลังล้างกรองถึงจะใส่เพิ่มสักทีนึงครับ
เพราะเชื้อทิ้งไว้นานๆมันจะเริ่มกลายพันธุ์หรือโดนเชื้อตัวอื่นยึดที่ไป นานๆก็ต้องเติมเข้าไปสักทีนึงครับ

หาสายซิลิโคนออกซิเจนเล็กๆมาไว้ดูดพวกใบไม้เปื่อยๆกับพวกตะไคร่ ขี้ปลา เก็บให้หมด เปลี่ยนน้ำ 3-5 วันครั้ง ครั้งละ 50% เดี๋ยวก็สวยครับ

ดิฟเอาลงไปต่ำอีกหน่อย กดให้สุดเกือบจมดินเลยครับ จะละลายได้ดีขึ้น

ผมเพิ่งตั้งตู้ได้5วัน คือสามารถลงปลาสอดได้เลยหรอครับ
มันจะดึงพืชปูพื้นออกมาไหมครับ พอดีตอนผมลองใช้มือดึงตะไคร่ พืชปูพื้นมันหลุดออกจากดินครับ
ผมเพิ่งตั้งตู้ได้5วัน คือสามารถลงปลาสอดได้เลยหรอครับ
มันจะดึงพืชปูพื้นออกมาไหมครับ พอดีตอนผมลองใช้มือดึงตะไคร่ พืชปูพื้นมันหลุดออกจากดินครับ

ก็ดึงบ้างครับ ต้นไหนหลุดก็ปักใหม่ ปกติจะไม่ค่อยหลุดมากนัก พยายามหาปลาสอดที่ตัวเล็กๆหน่อย
ขอบคุณครับ