วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:05:05]

สอบถามกรอสโซ่ 3 อาการในตู้เดียวกัน

สอบถามกรอสโซ่ 3 อาการในตู้เดียวกัน  ตามรูป  อาการนี้เป็นมาอาทิตย์กว่าครับ ไฟเดิม 54 วัตน์ ลองเปิด 10 ชม เพื่อเร่งสาหร่ายคาบอมผ่านไปวันที่ 3 กรอสโซ่ด้านซ้ายก็ปกติ แต่ตรงกลางด้านหน้้าตู้เป็นสีแดง  ส่วนที่แย่สุดด้านกลางซ้ายถึงหลังตู้ใบสีซีดเกือบขาว  ปกติก็ฝังปุ๋ยเดือนละครั้งอยู่แล้วครับ หรือว่าบริเวณนั้นอาจฝังป๋ยไม่ทั่วถึงครับสีเลยซีดเหมือนจะตาย  แต่นอนนี้เห็นเริ่มมีแตกใบเขียวเล็กๆบ้างแล้วครับ  ก่อนหน้านี้เมื่อ 2 เดือนที่แล้วก็ปกติดี
   รูปที่ 1 เขียวปกติหน้าตู้ซ้าย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
รูป อาการที่ 2 ใบมีสีแดง
รูปอาการที่ 3  (แย่สุดใบซีดขาวเหมือนจะตายแต่ไม่ตาย)
รูปที่ซ้ายอากรเป็นบริเวณกลางตู็ซ้ายถึงหลังตู้ครับ   สอบถามท่านผู้รู้ให้ความกระจ่างทีครับ 
ใบสีแดงนี่น่าจะเป็น  Elatine hydropiper (กรอสโซแคระ) เวลาแสงจัดๆเปิดไฟนานมั้งครับ
ตู้ของผมก็เป็น ผมปลูกทั้ง glossostigma ในตู้เดียวกัน ตัวกรอสโซไม่แดง แต่กรอสโซแคระใบแดงแบบนี้เลย
อ๋อครับ  ขอบคุณ คุณtanawee มากครับ เข้าใจล่ะ
เป็นปกติของไม้ตัวนี้ที่จะออกแดงเมื่อแสงจัดครับ แต่ในรูปมีอาการขาดปุ๋ยนิดหน่อย เพิ่มปุ๋ยน้ำที่มีเหล็กและแมกนีเซียมหน่อยครับ
ขอบคุณครับ ผมได้แต่ฝังปุ๋ยไปเมื่อหลายวันก่อนครับ   แนะนำปุ๋ยน้ำตัวที่ว่าด้วยครับ ชื่อยี่ห้ออะไรครับ
ที่น่าจะมีเหล็กก็ของ Ferka, ADA สูตร 1-3 นะครับ หรือ ECAก็ได้ เหล็กล้วนๆไปเลย หรือยี่ห้ออื่นก็ดูพวกสีน้ำตาลๆไว้อ่ะครับ จะมีธาตุเหล็ก
ส่วนแมกนีเซียมนี่ผมไม่แน่ใจ ว่าตัวไหนมีบ้าง ต้องลองดูตามฉลาก (ที่ไม่ค่อยบอก) เอาเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/01/2562 [11:15:14] โดย บัง »
ขอบคุณมาก ครับคุณบัง เดี๋ยววันนี้หรือพรุ่งนี้รับไปซื้อด่วนเลยครับ